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MAUZO 1; UTANGULIZI, LENGO LA NAMBA NA JINSI YA KUPIMA.

Habari Mwanamafanikio?

Nipende kuchukua nafasi hii kukukaribisha kwenye mfululizo mpya wa masomo
ya masoko kwenye mpango wetu wa kujenga na kukuza biashara kwenye KISIMA
CHA MAARIFA.

Tumekuwa tunapata mfululizo wa masomo ya masoko kwa muda na lengo kuu la
masoko likiwa ni kuiuza biashara.

Masoko yanawafanya wateja wajue kuhusu uwepo wa biashara na kushawishika
kufika kwenye biashara.

Lakini wateja kujua pekee haitoshi biashara kufanikiwa, wanapaswa pia
kushawishika kununua.

Na hapo ndipo uhitaji wa mbinu na mikakati ya mauzo inapokuja ili kuweza
kujenga na kukuza biashara.

Kwenye mfululizo huu wa masomo ya masoko tunakwenda kujifunza kila aina ya
njia, mbinu na mikakati ya kufanyia kazi ili kuweza kufanya mauzo kwenye
biashara zetu.

Tutajifunza kila aina ya mbinu ya mauzo ambayo imewahi kutumika hapa duniani,
lengo likiwa kuongeza ushawishi wetu kwa wateja ili waweze kununua.

Muhimu kabisa ni mbinu tutakazotumia siyo za kuwaburuza wateja ili sisi tupate
faida na wao waumie, bali ni mbinu zenye manufaa kwa wote, wateja kunufaika
kwa kupata thamani na sisi kupata faida.
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Karibu sana kwenye mfululizo huu wa masomo ya mauzo, jifunze kila somo kwa
kina, ondoka na mambo ya kufanyia kazi na nenda kayaweke kwenye matendo
mara moja.

Usijiambie njia fulani haikufai wewe, badala yake jiulize inafaaje kwenye biashara
yako kisha ifanyie kazi.

Karibu tujifunze na twende tukauze kwa manufaa ya kila mmoja.

Utangulizi; mauzo ndiyo moyo wa biashara.
Huwa napenda kufananisha biashara na mwili wa binadamu.

Ambapo mzunguko wa fedha kwenye biashara huwa naufananisha na damu
kwenye mwili wa binadamu.

Mfumo wa upumuaji huwa naufananisha na masoko. Pumzi ni muhimu, bila hiyo
mtu anakufa. Lakini damu pia ni muhimu, maana hiyo ndiyo inasambaza pumzi na
virutubisho kwenye mwili.

Kiungo kikuu kinachosukuma damu kwenye mwili ni moyo.

Hivyo inapokuja kwenye biashara, ambapo damu ni mzunguko wa fedha, moyo
wa biashara ni mauzo.

Ni kupitia mauzo ndiyo fedha zinaingia kwenye biashara. Kama hakuna mauzo,
hakuna biashara.

Haijalishi una bidhaa au huduma bora kiasi gani, kama hakuna watu wanaonunua
hakuna biashara.

Hata kama watu wanakusifia biashara yako nzuri, vitu vyako ni bora, kama hakuna
anayetoa fedha kununua, hapo hakuna biashara.
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Kuna mengi muhimu kwenye biashara, lakini yote yanategemea kitu kimoja
kikubwa; MAUZO.

Ni kama ulivyo mwili wa binadamu, mtu anapokufa siyo kwamba anakuwa hapati
hewa, hewa itakuwa imemzunguka vizuri tu, lakini moyo wake haudundi ili
kusukuma damu kwenye mwili.

Hivyo pia ndivyo ilivyo kwenye biashara, moyo wake ukisimama, yaani kama
hakuna mauzo, hakuna namna biashara itaweza kuendelea.

Mauzo ni kitu muhimu sana kwenye biashara na ndiyo kitu cha kwanza ambacho
kila mmiliki wa biashara anapaswa kuweka juhudi zake zote kuhakikisha
kinakwenda vizuri.

Pamoja na umuhimu huu wa mauzo, utashangaa ni jinsi gani sehemu kubwa ya
wafanyabiashara wadogo na wakati hawana uelewa kwenye mauzo yao.

Wapo ambao hawajui kwa uhakika wanauza kiasi gani, iwe ni kwa siku, wiki,
mwezi au mwaka.

Na wapo wengi zaidi ambao hawana mpango wowote wa mauzo wanaofanyia
kazi. Kwa kifupi wao wanasubiri mteja aje kuulizia na kama atataka atanunua,
kama hataki basi.

Pale ambapo wateja hawaji au wakija hawanunui, hawajisumbui, wanaishia tu
kulalamika biashara ngumu, hali ya uchumi ni mbaya au msimu siyo mzuri.

Hizo ni sababu ambazo kila mtu anazitoa na ni sababu zinazoficha uzembe ambao
watu wengi wanao na unapelekea biashara zao kufa. Hawana mkakati wa mauzo
wanaoufanyia kazi.
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Iko hivi rafiki, tunaishi kwenye zama zenye fursa nyingi kwa kila mtu na hilo
limeleta ushindani mkali sana. Biashara yoyote unayoifanya, wapo wengine pia
ambao wanaifanya, hivyo mteja unayemlenga anawindwa na wengine wengi.

Kama hiyo haitoshi, bado mteja siyo rahisi kukupa fedha yake. Kutoa fedha
kunauma, hasa pale mteja anapojua akikupa fedha yake hawezi kuitumia tena
kwenye kitu kingine.

Unahitaji kuwa na mikakati sahihi ya kuwafanya wateja wawe tayari kununua
kwako na siyo kwa wengine na wafurahie kabisa kutoa fedha zao na kununua
badala ya kuwa wagumu kutoa fedha.

Hayo ndiyo tunakwenda kujifunza kwa kina kwenye mfululizo huu wa masomo ya
mauzo ili biashara iweze kufanya mauzo makubwa na kuweza kukua.

Suluhisho la tatizo lolote kwenye biashara.

Watu wengi huwa wanalalamikia matatizo mengi kwenye biashara zao. Huona
kama biashara zao zimeshindikana kabisa kutokana na matatizo mengi ambayo
yanaziandama.

Lakini kuna suluhisho moja ambalo linaweza kutatua matatizo yote kwenye
biashara. Na suluhisho hilo ni MAUZO.

Nitajie tatizo lolote kwenye biashara ambalo haliwezi kutatuliwa na mauzo zaidi.

Faida ya biashara ni ndogo? Sawa, fanya mauzo zaidi na hapo kunakuwa na nafasi
ya kutengeneza faida zaidi.

Hakuna wasaidizi wazuri kwenye biashara? Sawa, fanya mauzo zaidi na utaweza
kuajiri wasaidizi wazuri zaidi.
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Mtaji hautoshelezi kwenye biashara? Vizuri, fanya mauzo zaidi na utapata fursa za
kukuza mtaji zaidi.

Kwa kifupi tunaweza kusema biashara yako ina tatizo moja tu, mauzo. Tatizo la
mauzo ndiyo chanzo cha matatizo mengi ambayo yanazikumba biashara na
kupelekea kufa.

Hivyo kuanzia sasa, jiambie wazi kabisa kwenye biashara una tatizo moja tu,
MAUZO. Tatua tatizo hilo na biashara itakwenda vizuri.

Ustaarabu pekee kwenye biashara ni kuuza.

Mauzo yamekuwa yanapewa mtazamo mbaya kwenye biashara na maisha kwa
ujumla. Watu huwa wanaona kuwashawishi watu kununua ni kama kujipendekeza
au kuwasumbua wengine.

Kuna watu wapo kwenye biashara na wanajiona ni wastaarabu kwa sababu
hawaweki juhudi kwenye kuwashawishi wateja wanunue. Wao wanachodhani ni
wateja kama wanataka watanunua, kama hawataki hakuna haja ya kuwashawishi.

Rafiki, nikuambie wazi fikra za aina hiyo ndiyo zimekuwa kikwazo kwako kukuza
biashara yako kwa viwango vikubwa. Kujiona ni mstaarabu kwa sababu huweki
juhudi kuwashawishi wateja kununua ni kujidanganya.

Ustaarabu pekee kwenye biashara ni kuuza, kama watu wanashawishika kununua
maana yake kuna thamani unatoa. Na kama watu hawashawishiki kununua
biashara haiwezi kuendelea kuwepo, hata kama unajiona una ustaarabu kiasi
gani.

Kwenye mfululizo wa masomo haya ya mauzo tunakwenda kujifunza jinsi
unavyoweza kufanya mauzo kuwa ustaarabu wako mpya kwenye biashara.
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Utajifunza jinsi ya kuamini kweli kwenye kile unachouza na kuwaambukiza wateja
wako imani hiyo kubwa uliyonayo kitu kitakachowashawishi wateja kununua.

Uza au utauzwa.
Kila mtu kwenye maisha anauza, kwenye kila dakika ya uhai wako, unauza au
unauziwa.

Kuanzia kwenye mahusiano, familia, kazi, biashara, siasa, dini kote mauzo ni kitu
cha kwanza kinachofanyika.

Hivyo jua kama huuzi, basi unauzwa au unauziwa. Kama unamshawishi mteja
anunue kitu na hakununua, kwa sababu yoyote ile anayokupa, jua amekuuzia.
Amekuuzia sababu kwa nini kitu unachouza siyo muhimu zaidi kwake. Ungekuwa
muuzaji mzuri kama ungeweza kumwonyesha kile unachouza ndiyo muhimu zaidi
kwake kwa wakati huo.

Kupitia mfululizo huu wa masomo ya mauzo unakwenda kujifunza jinsi
utakavyouza kwa wingi badala ya wewe kuuzwa au kuuziwa sababu zisizo na
mashiko.

Lengo la namba ya mauzo.

Baada ya kuona umuhimu wa mauzo, ambapo wengi walio kwenye biashara
wamekuwa hawaujui au hawauzingatii, tunakwenda kwenye changamoto
nyingine kubwa inayowakwamisha watu kwenye mauzo.

Changamoto hiyo ni kutokuwa na lengo la namba ya mauzo. Watu wengi
wanafungua biashara zao kila siku, wanakaa siku nzima na jioni kufunga,
kuhesabu kile walichouza na kesho kurudia tena zoezi hilo.

Wanakwenda hivyo miaka na miaka halafu wanashangaa kwa nini biashara zao
hazikui. Jibu lipo wazi, hakuna kinachoisukuma biashara kukua. Wanafanya kwa
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mazoea, kila siku kurudia kile walichofanya siku iliyopita na hivyo kukosekana kwa
msukumo wa ukuaji.

Ili kuvuka changamoto hiyo, kila biashara inapaswa kuwa na lengo la namba ya
mauzo ambayo inapaswa kufikia katika kipindi fulani. Namba hiyo ni lengo la
kifedha ambalo biashara inapaswa kufanya katika muda huo.

Muda unaweza kuwa siku, wiki, mwezi, robo mwaka na mwaka. Muhimu ni
kuwepo kwa namba ambayo mtu anajisukuma kila siku kuifikia katika mauzo.

Namba hiyo inapaswa kuwa kubwa kuliko mtu alivyozoea kuuza na ikishafikiwa
inapaswa kukuzwa zaidi. Ni lengo hilo la namba ndiyo lenye nguvu ya kumfanya
mtu achukue hatua za ziada ili kufanya mauzo zaidi.

Kwenye KISIMA CHA MAARIFA, lengo la namba ya mauzo tunalipima kila wiki.
Hiyo ni kwa sababu wiki ni muda mzuri wa kupima na kuchukua hatua kulingana
na matokeo yanayokuwa yamepatikana.

Kuweka lengo la namba ya mauzo.
Kuweka lengo lako la namba anza kwa kupitia mauzo ambayo umefanya kwa
miezi mitatu iliyopita kwenye biashara yako.

Kwa mauzo yako ya mwezi, yagawe kwa nne ili kupata wastani wa mauzo kwa
wiki.
Kisha hiyo namba unayoipata izidishe mara mbili na hilo ndiyo lengo lako la

kuanzia kwenye mauzo.

Hapo sasa utaanza kupambana ili kufikia lengo hilo kwa kutumia kila aina ya
mbinu utakazojifunza kwenye mfululizo huu wa masomo ya mauzo.
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Kama namba yako kwa sasa ipi chini sana, lengo lako la mauzo kwa wiki liwe tsh
milioni moja. Hapa namaanisha kwamba kama upo kwenye KISIMA CHA
MAARIFA, lengo lako la mauzo kwa wiki lisiwe chini ya milioni moja.

Hata kama kwa sasa kwa wiki unauza laki, lengo unalokwenda kuweka ni la milioni
moja. Na hapo sasa utapambana kwa kila namna kuhakikisha unafikia namba hiyo
ya mauzo.

Usiweke lengo la chini ya milioni moja, hilo ni dogo sana ukilinganisha na maarifa
unayoyapata hapa kwenye KISIMA CHA MAARIFA.

Jinsi ya kupima namba ya lengo la mauzo.
Baada ya kujiwekea lengo lako la namba ya mauzo unapaswa kupima na
kutathmini kila wiki.

Kwenye tathmini ya kila wiki utatumia lengo lako, matokeo uliyopata, hatua
ulizochukua na nini unakwenda kuboresha.

Ili kuwa na njia ya uhakika ya kupima ili kutokujidanganya, utapaswa kutumia
mfumo maalumu ambapo mauzo yote yanaingia huko.

Kama tayari una mfumo wa uhakika unaotumia endelea nao huo, muhimu ni
uweze kupata ripoti mbalimbali kama mauzo.

Kama huna mfumo unaotumia, nashauri utumie mfumo wa THL Accounting
(www.thlaccounting.com) ambao ni rahisi kuweka kumbukumbu zako zote na
kupata ripoti mbalimbali.

Wakati unatuma tathmini yako ya wiki kwenye lengo lako la namba,
utaambatanisha ripoti fupi ya mauzo kutoka kwenye mfumo wako ili kuona
uhalisia wa kile unachoripoti.
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Karibu kwenye mchaka mchaka wa mauzo.
Rafiki, kwa lengo lolote ambalo unalo kwenye mauzo, ni kubwa kuliko ulivyozoea.
Hiyo itakulazimu ufanye vitu tofauti na ulivyokuwa umezoea.

Hivyo hapa tunakwenda kuwa na mchaka mchaka mkubwa sana katika
kupambania lengo hilo.

Hivyo jitoe hasa katika mchaka mchaka huu, vunja kila aina ya mazoea ambayo
umeshajenga kwenye biashara, achana na mambo yote yasiyo na tija.

Akili yako, nguvu zako, muda wako na umakini wako wote kwa sasa unakwenda
kwenye eneo moja tu, MAUZO kwenye biashara yako.

Hiyo namba yako ya mauzo ndiyo unayopaswa kuifikiria muda wote, ndiyo
unayopaswa kuiota ukilala na kila wakati kuweka mikakati na kuifanyia kazi ili
kuweza kuifikia.

Inabidi uwe na namba kubwa inayokutisha kwamba haiwezekani, kisha uweke
hofu hizo pembeni na kuipambania.

Na nikuhakikishie kwamba tutakuwa karibu sana kwenye mchaka mchaka huu,
tutashirikishana mafunzo yenye mbinu sahihi na pia tutashauriana kwa karibu
kulingana na aina yako ya biashara na yale unayofanyia kazi.

Lakini hili linataka ujitoe kweli kweli, hivyo anza kwa kujitoa na karibu twende
pamoja.

Hatua za kuchukua.
1. Soma somo hili kwa kina na kwa kurudia kisha andika notisi za yale uliyojifunza
kwenye kijitabu chako.
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2. Amua leo kwamba wewe ni muuzaji na kazi yako ya kwanza kwenye biashara ni
kuuza.

3. Kokotoa namba yako ya lengo la mauzo kwa wiki kwenye biashara yako. Kama
nilishakupa namba tumia hiyo niliyokupa. Kama sijakupa kokotoa namba yako
kisha nitumie.

4. Chagua mfumo utakaotumia kupima namba yako na anza kuutumia. Nijulishe
mfumo utakaokuwa unatumia na jinsi utatuma ripoti yako ya mauzo kila wiki.

5. Shirikisha majibu ya maswali haya kwa Kocha kupitia wasap namba
0717396253.

Kocha Dr. Makirita Amani.
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