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MAUZO 10; JUE BIASHARA YAKO KWA KINA.

Karibu kwenye somo letu la 10 kwenye mfululizo wa masomo ya mauzo ambayo
yanatupa mikakati na mbinu za kuweza kuongeza mauzo zaidi kwenye biashara
zetu.

Mauzo ndiyo moyo wa biashara, ambao unasukuma damu ya biashara ambayo ni
fedha. Ni kupitia mauzo ndiyo biashara inaweza kukua. Na hata kwetu binafsi,
tunaweza kupata chochote tunachotaka kwenye maisha kama tutafanya mauzo
ya kutosha.

Kwenye somo hili tunakwenda kujifunza mkakati wa kuijua biashara kwa kina na
unavyoweza kutusaidia kufanya mauzo makubwa zaidi. Karibu ujifunze na uende
kuchukua hatua ili uweze kufanya mauzo zaidi.

Ubobezi unajenga imani.

Mteja hawezi kushawishika kununua kwako kama hajakuamini. Na hitaji la
kwanza ambalo mteja anataka kwako ili akuamini ni ubobezi wako kwenye kile
unachouza.

Hebu pata picha umeenda hospitali unaumwa na unataka kupata matibabu,
halafu daktari anaonekana hajui au hana uhakika na yale anayokuambia, kila
unachomuuliza anakuambia sijui, au anakuambia ngoja nitafute mtandaoni. Je
utatoka hapo ukiwa na imani ya kwenda kutumia matibabu aliyokupa? Jibu ni
hapana, utapata mashaka na kuona chochote alichokuambia siyo sahihi.

Sasa unachopaswa kujua hivyo pia ndivyo wateja wanavyokuhukumu kwenye
biashara yako. Imani yao na kushawishika kununua huwa inaanzia kwenye
ubobezi ambao wanaona unao kwenye kile unachowashawishi kununua.
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Kuna vitu ambavyo wateja wanataka kusikia kwako ndiyo waamini kweli kile
unachouza ni sahihi kwao. Wasiposikia vitu hivyo, labda hawatanunua au ndiyo
watakupa mapingamizi mbalimbali.

Hivyo kwa biashara yoyote ambayo unaifanya, ubobezi ni kitu ambacho huwezi
kukikwepa kama unataka wateja wakuamini na washawishike kununua.

Njia nyingine ambapo ubobezi unakujengea imani ni ushauri unaokuwa unautoa
kwa wateja wako. Kwa kubobea kwenye biashara yako, unaweza kuwashauri
wateja kwa namna ambayo ni bora kabisa.

Huishii tu kuwauzia, bali pia unakuwa mshauri kwao tena kwa namna ambayo
hawaingii gharama za ziada. Kama umemshauri mtu kitu ambacho kimekuwa na
manufaa kwake, unadhani ataenda kununua kwa mtu mwingine? Jibu ni hapana.
Hivyo hakikisha unabobea kwenye biashara yako na unapokutana na wateja, hata
kama hatanunua, mshauri kitu ambacho kitakuwa na manufaa kwake, atakuja
kukulipa fadhila kwa kununua.

Bobea kwenye biashara yako.

Eneo la kwanza ambalo unapaswa kujenga ubobezi ni kwenye biashara
unayofanya. Unapaswa kujua kwa kina kuhusu kile unachouza, bidhaa na huduma
unazouza kwenye biashara yako.

Unapaswa kujua jinsi ambavyo kile unachouza kinafanya kazi na manufaa ambayo
mteja anayapata kwa kuwa nacho. Unapaswa kuelewa kwa undani kiasi kwamba
unaweza kumweleza mteja kwa lugha rahisi na akakuelewa.

Pia unapaswa kujua changamoto za kitu na maswali ambayo huwa yanaulizwa
mara kwa mara na wateja na majibu yake kwa uhakika.
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Unapaswa pia kujua historia ya kitu hicho na mwenendo wake kwa ujumla il
uweze kuwashauri vizuri wateja wako kwa namna ambayo watanufaika zaidi.

Katika kubobea kwenye biashara yako pia hakikisha unawajua washindani wako
wote, uimara wao na madhaifu yao. Ni kupitia kuwajua washindani wako ndiyo
unaweza kuwapa wateja sababu ya kununua kwako. Kwani utautumia uimara
wako kuwapa wateja yale wanayokosa kutokana na madhaifu ya washindani
wako.

Bobea kwenye wateja wako.

Eneo jingine muhimu la kubobea kwenye biashara ni wateja wako. Unapaswa
kuwajua wateja wako nje ndani, inapokuja kwenye kuhusu biashara unayofanya,
unapaswa kuwajua wateja wako kuliko wanavyojijua wao wenyewe.

Unapaswa kujua mahitaji, matatizo na changamoto ambazo wateja wanazo na
jinsi ambavyo bidhaa au huduma unayouza inaweza kuwasaidia kutimiza au
kutatua.

Unapaswa kujua nini kinawasukuma wateja kufanya au kutokufanya maamuzi ili
uweze kuvitumia hivyo kuwashawishi kufanya maamuzi sahihi.

Kama ambavyo tumekuwa tunajifunza kutoka vitabu mbalimbali, moja ya wajibu
wako mtu wa mauzo ni kumsaidia mteja kufanya maamuzi. Mara zote wateja
huwa ni wavivu kufanya maamuzi na wakipata fursa wataendelea kusubiri.

Kwa wewe kuwajua wateja kwa undani, kuliko hata wanavyojijua wenyewe,
inakupa fursa ya wateja kukuamini na kukuruhusu uwasaidie kufanya maamuzi.

Unapomshawishi mteja kununua kile unachouza, gusa kila eneo muhimu kwake
kuweza kufikia maamuzi ya kununua.
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Kikwazo kikubwa kwa wengi kwenye mauzo ni kujaribu kukazana kumlazimisha
mteja anunue kile wanachouza. Ukiona unamlazimisha mteja anunue, jua
hujamjua vizuri hasa. Na kulazimisha hakutasaidia, badala yake mjue kwa kina ili
akupe nafasi ya kumfanyia maamuzi.

Bobea kwenye ushawishi.

Ushawishi ni kitu kinachohitajika sana kwenye maisha. Ili kuweza kuwafanya watu
wakubaliane na wewe, lazima uwe na njia za kuweza kuwashawishi. Watu wengi
hawajui kwamba ushawishi ni kitu ambacho huwa mtu anaweza kujifunza.

Kuna maneno ukiyatumia unaweza kuwashawishi watu zaidi kuliko usipoyatumia.
Wewe kama mtu wa mauzo, lazima uyajue maneno yote ya ushawishi na wakati
sahihi wa kuyatumia wakati unazungumza na mteja.

Ushawishi ni sayansi na sanaa. Kama sayansi kuna kanuni zake ambazo
zinahusisha zaidi saikolojia ya wanadamu. Na kama sanaa inategemea zaidi hali na
mazingira ambayo ushawishi unafanyika.

Kwa kubobea kwenye ushawishi, unaweza kuwafanya watu kusukumwa kuchukua
hatua mara moja badala ya kuendelea kusubiri.

Bobea kwenye mchakato wa mauzo.

Mauzo ni mchakato na siyo tukio. Wale wanaolazimisha kukutana na mteja na
hapo hapo anunue wanapata taabu sana na kuyaona mauzo ni magumu.
Unapofanya mauzo kama mchakato, ambapo kila wakati unakuwa unawasaka
wateja, kuwachakata mpaka kuwauzia, kila wakati unakuwa na kitu cha kufanya
kwa wateja wako.
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Wewe kama muuzaji ujue mchakato sahihi wa mauzo kwenye biashara yako kisha
bobea kwenye mchakato huo. Kuna hatua nyingi kwenye mauzo, lakini ukibobea
maeneo manne utaweza kuuza zaidi.

Eneo la kwanza ni kuwasaka wateja wapya, hapa unafanya juhudi za kujulikana na
wateja unaowalenga na kuwafanya wajue kuhusu uwepo wako. Hapa lazima
ufanye vitu ambavyo vinanasa umakini wa wateja wako na kujua kuhusu uwepo
wako.

Eneo la pili ni kugusa maslahi ya wateja unaowalenga. Hapa unawafanya wajue
kuhusu kile unachouza na jinsi ambavyo kina manufaa kwao, kwa kutimiza
mahitaji yao au kutatua changamoto zao.

Eneo la tatu ni kugusa hisia zao ili kuwasukuma kufanya maamuzi. Tumeshajifunza
kwamba sisi binadamu huwa tunafanya maamuzi kwa hisia na siyo kwa mantiki.
Hisia kuu mbili ambazo watu hutumia kufanya maamuzi ni tamaa na hofu. Hivyo
unapaswa kuibua tamaa au hofu kwa mteja ili kumpeleka kwenye maamuzi.

Eneo la nne ni kukamilisha mauzo, hapa unamfanya mteja akubali kununua kile

ambacho unauza. Maeneo matatu ya mwanzo tumeshajifunza kwenye masomo
ya nyuma, yarejee ili kubobea zaidi. Eneo la nne la kukamilisha mauzo tutapata

somo lake kwenye masomo yanayokuja.

Muhimu ni kwamba kama utakamilisha vizuri hatua za nyuma, hatua ya nne ya
kukamilisha mauzo haitakuwa ngumu. Ni kumfanya mteja akubaliane na maamuzi
ambayo umeshamsaidia kuyafanya kutokana na kumjua kwa undani na kumpa
kile ambacho kina manufaa kwake.

Biashara ni darasa la maisha.
Watu wengi hudhani kufanya biashara ni uhuru kwa sababu utaamua tu kila
unachotaka. Na hawa ndiyo wanaoishia kushindwa vibaya kwenye biashara.
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Unachopaswa kujua ni kwamba biashara ni darasa la maisha, hakuna siku utafika
na kuwa umeshajua kila kitu kuhusu biashara.

Kila siku kwenye biashara ni ya kujifunza, hata kama umeshabobea kiasi gani,
bado kuna mengi unayopaswa kuendelea kujifunza.

Hivyo kama upo kwenye biashara, jua kila siku ni siku ya wewe kujifunza. Kwa
kuanza na yale ambayo tayari unayajua, unapaswa kuyarudia rudia kila mara
mpaka yawe sehemu yako. Yaani uyajue kwa hakika kabisa ili uweze kuyatumia
kila wakati.

Halafu sasa kuna mapya ambayo huyajui, ambayo yanagundulika kila siku,
kuhusiana na kile unachouza. Lazima uwe unajifunza kila siku la sivyo utaachwa
nyuma na kushindwa kufanya mauzo makubwa.

Tenga angalau saa moja kila siku kwa ajili ya kujifunza biashara. Jifanyie tathmini
kila siku kujua kipi umejifunza na changamoto zipi umekutana nazo ambazo
unapaswa kujifunza zaidi ili zisiendelee kujitokeza.

Ukiwa mwanafunzi kwenye biashara, kila wakati utaziona fursa za kuwa bora
zaidi, kuwasaidia wateja wako zaidi na kuweza kuuza zaidi.

Kutoka kwenye kitabu cha mwongozo wa mauzo.

Kutoka kwenye kitabu chetu cha mwongozo wa mauzo kinachoitwa HOW |
RAISED MYSELF FROM FAILURE TO SUCCESS IN SELLING kilichoandikwa na Frank
Bettger, mwandishi anamnukuu Frank Taylor, aliyekuwa wakala wa kampuni ya
magari ya General Motors ambaye aliwahi kusema: “Napenda kufanya biashara
na mtu anayeijua biashara yake kwa kina, ambaye anaendelea kujifunza kuhusu
biashara yake na kuweza kuelezea kile alichonacho na jinsi kinavyonifaidisha
bila ya kunipotezea muda. Nampenda mtu mwenye mawazo mazuri, ambaye
anaweza kunionyesha jinsi ninavyoweza kupata bidhaa bora zaidi kwa kiasi cha
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fedha nilichonacho. Huwa nampendelea muuzaji ambaye mara zote ni mkweli
kuhusu anachouza na anaona mapungufu ya kitu hicho kama sifa muhimu.
Sijawahi kuwa na matatizo na muuzaji wa aina hiyo.”

Bettger anatuonyesha ni jinsi gani ilivyo muhimu kujua kwa kina kile ambacho
mtu unauza. Na njia pekee ya kujua kwa kina ni kwa kutenga muda wa kujifunza.
Watu wengi huona hawana muda, lakini ni kwa sababu hawatengi muda wa
kujifunza.

Bettger pia ameshirikisha umuhimu wa kufanyia mazoezi kila siku kile ambacho
mtu unajifunza, hasa kwenye mauzo. Kwa mfano mbinu mbalimbali za mauzo
ambazo mtu unajifunza, unapaswa kuzifanyia mazoezi kwa wauzaji wenzako ili
kuziboresha kabla hujazitumia kwa wateja.

Yote hayo yanatuonyesha umuhimu wa kuijua biashara kwa kina kupitia kujifunza
na kufanya mazoezi.

Kama mtu wa mauzo, chagua kuijua biashara yako kwa kina kupitia kujifunza
endelevu ili uweze kuaminika na wateja wako, wakuruhusu kuwafanyia maamuzi
na uweze kuuza zaidi.

Hatua za kuchukua.
1. Soma somo hili kwa kina na kwa kurudia kisha andika notisi za yale uliyojifunza
kwenye kijitabu chako.

2. Je umekuwa unatumia UBOBEZI KWENYE BIASHARA YAKO kuwashawishi
wateja kununua? Ni matokeo yapi ya tofauti umekuwa unayapata?

3. a) Ni kwa namna gani umekuwa unatumia UBOBEZI KWENYE KILE UNACHOUZA
kuwashawishi wateja kununua?
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3. b) Ni kwa namna gani umekuwa unatumia UBOBEZI KWENYE MAHITAJI NA
MATATIZO YA WATEJA kuwashawishi wateja kununua?

4. Tengeneza mkakati wako wa mauzo kwa kutumia UBOBEZI na eleza jinsi
utatumia mkakati huo kuongeza mauzo.

5. Tuma majibu ya maswali haya kwenye kundi la TELEGRAM la Billionaires In
Training.

Kocha Dr. Makirita Amani.
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