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MAUZO 12; KUWA NA TABASAMU MARA ZOTE.

Karibu kwenye mfululizo wa masomo yetu ya mauzo, masomo yanayotupa
maarifa sahihi ya kuweka mikakati na mbinu za kuweza kukuza zaidi mauzo
kwenye biashara zetu.

Kama ambavyo tunajua na tunaendelea kujikumbusha, mauzo ndiyo moyo wa
biashara ambao unasukuma damu ambayo ni fedha kwenye biashara. Na muhimu
zaidi, tunaweza kupata chochote kwenye maisha kama tutaweza kuuza zaidi.

Kwenye somo hili la mauzo tunakwenda kujifunza nidhamu muhimu ya kujijengea
ili kuweza kufanya mauzo zaidi. Nidhamu hiyo ni kuwa na uso wa tabasamu mara
zote.

Kutabasamu ni kitu kinachoweza kuonekana kidogo, lakini kuna nguvu kubwa ya
kuathiri mauzo. Ipo kauli ya Kichina inayosema; “Mtu asiye na uso wa tabasamu
hapaswi kufungua duka.” Hiyo inaonyesha ni jinsi gani tabasamu lilivyo muhimu
kwenye mauzo na biashara kwa ujumla.

Uso Ni Ufunguo Wa Moyo.

Uso wa mtu ndiyo ufunguo wa moyo wake. Watu huwa wanatupima na
kutuhukumu kwa mwonekano wetu kabla hata hatujajieleza kwa namna yoyote
ile. Na pia huwa tuna nafasi moja tu ya kujenga sifa yetu kwa watu wengine.

Kwa sababu hizo, uso w atabasamu ni kitu cha lazima kwa kila aliye kwenye
mauzo na biashara kwa ujumla. Na siyo tu kwenye biashara, hata kwenye maisha
ya kawaida, kutabasamu ni muhimu.
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Ambacho Wateja Wananunua Kabla Ya Kununua Unachouza.
Watu wengi hudhani wateja wananunua kile tu wanachouza na ndiyo maana
hutumia muda mwingi kuelezea na kusifia kile wanachouza.

Ambacho wanashindwa kuelewa ni kwamba kabla mtu hajanunua kile
kinachouzwa, lazima kwanza amnunue muuzaji. Yaani kabla mteja hajanunua
bidhaa au huduma unayouza, lazima kwanza akununue wewe muuzaji.

Lazima kwanza mteja akukubali, akuone wewe ni rafiki yake wa kweli na
unayemijali ndiyo aweze kununua. Bila ya mteja kushawishika na wewe, hataweza
kushawishika kununua kile unachouza.

Sehemu ya kwanza kwa wewe mtu wa mauzo kujiuza kwa wateja wako ni kwenye
tabasamu. Watu watakuona wewe ni rafiki yao na unawajali kama utakuwa na
uso wa tabasamu kuliko ukiwa na uso ambao siyo wa tabasamu.

Watu watakaribishwa kwako na kuwa tayari kukueleza mambo mbalimbali ukiwa
na uso wa tabasamu. Na watu wanajisikia amani zaidi pale wanapokuwa na mtu
anayetabasamu, maana anaonekana kutabirika kuliko mtu ambaye hatabasamu
na hivyo kutokutabirika.

Tabasamu Lina Nguvu Kubwa.
Tabasamu lina nguvu kwenye kuwashawishi watu, kwa sababu wanaona hali ya
urafiki kwa yule anayetabasamu na hivyo kushawishika naye.

Tabasamu lina nguvu ya kujenga mahusiano mazuri na watu wengine, kwa kuwa
na uso wa tabasamu watu wanavutiwa kuwa na wewe.

Tabasamu ni lugha ya picha ya kuwakubali na kuwathamini watu, hivyo
unapotabasamu watu wanachukulia unawakubali na kuwathamini.
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Tabasamu pia ni lugha ya picha ya kuwashukuru watu, pale unapotabasamu watu
wanachukulia umewashukuru kwa kile walichofanya.

Tabasamu lina nguvu ya kuathiri hisia zako na jinsi unavyojisikia. Kitendo tu cha
kutabasamu kina nguvu ya kukufanya ujisikie vizuri.

Tabasamu pia lina manufaa kiafya, kwa kutabasamu unaimarisha kinga ya mwili
na kuwa na afya bora.

Kwa kujumuisha, tunaweza kusema kitendo cha kutabasamu kinakupa furaha,
afya na fedha. Je huoni hilo ni jambo lenye manufaa makubwa, hasa ukizingatia
huhitaji kulipa gharama yoyote ili kutabasamu?

Tabasamu Linaambukizwa.
Nguvu kubwa ya tabasamu ipo kwenye kuambukiza. Unapokuwa na tabasamu ni
rahisi kuwaambukiza wengine nao wakawa na tabasamu kama lako.

Sasa kwa kuwa mauzo ni ushawishi, unapokuwa na tabasamu, ukawaambukiza
wateja wako tabasamu hilo, unawafanya wajisikie vizuri na kushawishika
kununua.

Hivyo kuwa na tabasamu kwenye mauzo siyo kwa sababu yako tu, bali pia kwa
sababu unataka uwaambukize wateja tabasamu hilo na kuwashawishi wanunue.

Hata kama umemkuta mteja kwenye hali ya hasira, wewe vaa uso wa tabasamu
na hilo litamfanya atoke kwenye hasira na kuja kwenye tabasamu pia.

Lakini pia unahitaji kuwa na tahadhari, kama mtu yupo kwenye maumivu,
hupaswi kutabasamu, bali unapaswa kuonyesha hali ya huruma. Maana
kutabasamu wakati mwingine ana maumivu anaweza kuchukulia kwamba hujali,
kitu ambacho kitafanya iwe vigumu kumshawishi.
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Tabasamu Kwenye Simu.
Nguvu ya tabasamu haipo tu kwenye mazungumzo ya ana kwa ana. Tabasamu
lina nguvu hapa pale unayeongea naye yupo mbali au unaongea kwa simu.

Tafiti mbalimbali zinaonyesha kwamba mtu anayeongea kwa simu akiwa
anatabasamu anakuwa na ushawishi mkubwa kuliko mtu ambaye hatabasamu.

Hivyo kama unajiambia utatabasamu pale tu unapokutana na watu, unajikosesha
fursa nzuri. Unapaswa kuwa na uso wa tabasamu mara zote. Na pale unapoongea
kwa simu na wateja au hata watu wengine, tabasamu kama vile unaongea nao
ana kwa ana.

Tafiti nyingine zinaonyesha kwamba wale tunaoongea nao kwenye simu huwa
wanaweza kuhisi kama tunatabasamu au la. Yaani kama unaongea kwa simu huku
ukiwa unatabasamu, unayeongea naye ataweza kubhisi hilo. Kadhalika kama
hutabasamu, aliye upande wa pili ataligundua hilo.

Unajionea wewe mwenyewe kwamba hakuna mahali pa kutorokea inapokuja
kwenye swala la kutabasamu, ni lazima ufanye hivyo muda wote.

Uzuri wa kutabasamu muda wote ni kujenga mazoea ya hilo kuwa sehemu ya
maisha yako.

Zoezi La Kujenga Tabasamu.

Kuna watu ambao kwa asili huonekana wakiwa na tabasamu muda wote. Halafu
kuna wengine ambao tabasamu linaonekana kuwa kitu kigumu kwao. Muda wote
wanaonekana kuwa ‘serious’ sana, kitu kinachowatisha watu wasiwe tayari
kufunguka kwao.

Haijalishi upo kwenye kundi gani, unapaswa kuwa mtu wa kutabasamu kama
unataka kufanikiwa kwenye mauzo na hata mambo mengine kwenye maisha.
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lli kufanikisha hilo, unapaswa kufanya zoezi la kujenga tabasamu kwenye uso
wako. Zoezi unalofanya ni kila siku asubuhi kusimama mbele ya kioo na
kutabasamu kwa makusudi.

Anza kuigiza kutabasamu na kuliweka tabasamu kwenye uso wako kwa muda
mrefu zaidi. Fanya zoezi hilo kila mara unapokuwa peke yako kuweza kujenga
tabasamu ambalo ni halisi.

Hupaswi kufanya maigizo ya kutabasamu mbele ya watu, maana watu wanajua
kwa urahisi pale tabasamu linapokuwa halisi na linapokuwa siyo halisi. Ndiyo
maana unapaswa kufanya mazoezi ya kujenga tabasamu mbele ya kioo, uweze
kujua ni tabasamu lipi ukivaa kwa watu linaonekana ni halisi.

Unachofanya ni kama unatengeneza barakoa yako, ambayo unaivaa kila wakati.
Hivyo lazima ujue ni namna gani unauweka uso wako ili kwa wengine uonyeshe
tabasamu ambalo lina nguvu kubwa ya ushawishi.

Kama ilivyo kwenye mambo mengine, kufanya mazoezi kunakufanya kuwa bora.
hivyo zoezi la kutabasamu linakufanya uwe vizuri kwenye kutabasamu.

Kutoka Kitabu Cha Mwongozo.

Kutoka kwenye kitabu chetu cha mwongozo wa mauzo kinachoitwa HOW |
RAISED MYSELF FROM FAILURE TO SUCCESS IN SELLING kilichoandikwa na Frank
Bettger, anatushirikisha jinsi alivyokuwa anapitia wakati mgumu kwenye mauzo
mpaka alipojifunza umuhimu wa kubadili sura yake kwa kuwa na tabasamu muda
wote.

Haikuwa rahisi kwake kuwa na sura hiyo, lakini alilifanyia kazi na haikuchukua
muda akawa amebadilika kabisa. Kila siku asubuhi kwenye dakika 15 za kuoga,
alijilazimisha kuwa na sura ya tabasamu. Alihakikisha kwa dakika zote 15
anazokuwa anaoga alikuwa na tabasamu usoni mwake. Na haikuwa tu tabasamu
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la kuigiza, bali tabasamu la kweli kutoka ndani yake, tabasamu lililotokana na kile
alichokuwa anafurahia ndani yake.

Mwanzoni haikuwa rahisi, hasa kuweza kutoa tabasamu la kweli kutoka ndani
yake. Lakini kadiri alivyoendelea alianza kuona mabadiliko kwenye uso wake.
Alianza kuwa na tabasamu kwa muda mwingi na hali ya furaha na kujiamini ikawa
kubwa kwake.

Baadaye alikuja kugundua zoezi alilofanya lipo kwenye mafunzo ya saikolojia
ambayo yaliwahi kutolewa na William James ambaye alisema: “Matendo huwa
yanaonekana kuzalishwa na hisia, lakini ukweli ni matendo na hisia huwa
vinakwenda pamoja. Tunaweza kudhibiti matendo yetu kuliko hisia zetu lakini
kwa kudhibiti matendo yetu, tunakuwa pia tumedhibiti hisia zetu.”

Bettger anatushirikisha jinsi alivyotumia nguvu ya tabasamu kuweza kuuza zaidi.
Kila alipoenda kumtembelea mteja, alihakikisha anakuwa na tabasamu kubwa na
la kweli kwenye uso wake. Anasema kitendo cha yeye kuwa na tabasamu, wateja
nao walijikuta wakitabasamu. Hali hiyo ilifanya akubalike zaidi, aaminike na kuwa
na ushawishi kwa wateja.

Bettger anasema amekuwa anatumia nguvu hiyo ya tabasamu siyo tu kwenye
mauzo, bali hata anapokutana na watu barabarani, huwa anawaita majina yao na
kuwasalimia akiwa na tabasamu kubwa usoni kwake.

Unapokuwa na tabasamu la kweli kwenye uso wako, unaonekana kuwa mtu
mwenye bahati zaidi. Kwani unakubalika na kila mtu na watu wanakuwa tayari
kukubaliana na wewe na kukupa kile unachotaka.

Uzuri wa tabasamu, kama ambavyo tumeshajifunza hapa ni kitu ambacho
unaweza kukijenga ndani yako. Fanya zoezi la siku 30 la kuwa na uso wa tabasamu
la kweli kutoka ndani yako. Kila mtu unayekutana naye mpe tabasamu la kweli
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kutoka ndani yako. Anza na watu wako wa karibu, mwenza, watoto na marafiki,
utaona jinsi mahusiano yako yatakavyobadilika.

Na inapokuja kwenye mauzo, usiende kukutana na mteja au kuogea naye kwenye
simu ukiwa huna tabasamu kwenye uso wako. Kufanya hivyo ni kukubali
kushindwa kabla hata hujaanza.

Hatua za kuchukua.
1. Soma somo hili kwa kina na kwa kurudia kisha andika notisi za yale uliyojifunza
kwenye kijitabu chako.

2. Je umekuwa unatumia USO WA TABASAMU ili kuwashawishi wateja kununua?
Ni matokeo yapi ya tofauti umekuwa unayapata?

3. a) Je kwa asili wewe ni mtu wa kutabasamu au siyo mtu wa kutabasamu?
3. b) Ni zoezi gani unakwenda kufanya ili uwe mtu wa kutabasamu muda wote?

4. Tengeneza mkakati wako wa mauzo kwa kutumia USO WA TABASAMU na
eleza jinsi utatumia mkakati huo kuongeza mauzo.

5. Tuma majibu ya maswali haya kwenye kundi la TELEGRAM la Billionaires In
Training.

Kocha Dr. Makirita Amani.
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