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MAUZO 4; KUWA NA MPANGILIO WA KILA KITU.

Karibu kwenye mfululizo wa masomo yetu ya mauzo ambayo yana lengo la
kutupa maarifa na mbinu sahihi za kuweza kukuza zaidi mauzo kwenye biashara
zetu.

Kitu muhimu tutakachoendelea kujikumbusha kwenye mauzo ni kwamba huo
ndiyo moyo wa biashara, bila ya mauzo hakuna biashara.

Kwa kuwa mauzo yanahusisha mteja kutoa fedha na kununua kile ambacho mtu
unauza, wengi hudhani tukio hilo la mabadilishano ya fedha na bidhaa/huduma
ndiyo kitu pekee kwenye mauzo.

Lakini ukweli ni kwamba hiyo ni sehemu ndogo sana na tena ya mwisho. Kuna
mengi sana yanayopaswa kufanyika mpaka mteja ashawishike na kuridhika kutoa
fedha zake kununua kile unachouza.

Hivyo masomo haya yanatujengea mfumo mzima wa mauzo ambao unagusa
maeneo yote yanayohusiana na mauzo, ambayo yakifanyiwa kazi yanawezesha
mauzo kukua zaidi kwenye biashara yako.

Kwenye somo hili tunakwenda kujifunza kuhusu umuhimu wa kuwa na mpangilio
wa kila kitu katika kuongeza mauzo ya biashara yako.

Majukumu yako makubwa mawili ambayo huwezi kuyagatua.
Kwenye biashara, kuna majukumu makubwa mawili ambayo huwezi kuyagatua
kwa wengine, yaani huwezi kuwaajiri wengine wakakusaidia kuyafanya.

Majukumu mengine yote kwenye biashara ukiacha hayo mawili unaweza
kuwaajiri watu wenye ujuzi na uzoefu kuyafanya lakini hayo mawili ni wewe
pekee unayepaswa kuyafanya.
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Mafanikio au kushindwa kwa biashara huwa ni matokeo ya jinsi mfanyabiashara
alivyo vizuri au vibaya kwenye mambo hayo mawili.

Kwa kuyaelewa mambo hayo mawili muhimu leo na kuyafanyia kazi, kwa hakika
biashara yako itafanikiwa sana.

Jambo la kwanza ni KUFIKIRI.

Kufikiri ni jambo la kwanza muhimu ambalo ni wewe mwenyewe unayepaswa
kulifanya. Huwezi kuwaajiri wengine wakafikiri kwa ajili yako.

Wewe ndiye mwenye maono na ndoto kubwa kuhusu biashara na maisha yako
kwa ujumla na wewe ndiye unayepaswa kufikiri kwa kina namna unapaswa
kwenda ili kufikia maono na ndoto zako kubwa.

Jambo la pili ni KUWEKA MIPANGO.

Kuweka mipango ni jambo la pili muhimu ambalo wewe mfanyabiashara
unapaswa kulifanya kwenye biashara yako. Na siyo tu kupanga nini cha kufanya,
bali pia kuzingatia vipaumbele katika kuweka mipango yako hiyo.

Kulingana na maono na ndoto kubwa ulizonazo na kwa sababu rasilimali muhimu
kama fedha na muda huwa vina ukomo, ni namna unavyopangilia mambo yako
ndiyo inaamua ufanikiwe au ushindwe.

Bila ya kuwa na vipaumbele sahihi na kuweka mipango yako kulingana na
vipaumbele hivyo, utajikuta ukifanya mengi lakini hakuna hatua kubwa ambazo
unapiga.

Kikubwa unachohitaji katika kukamilisha hayo mawili.

Kitu kikubwa sana unachohitaji ili kukamilisha mambo hayo mawili muhimu ni
MUDA.
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Abraham Lincoln aliwahi kunukuliwa akisema ukinipa masaa 6 ya kukata mti,
nitatumia masaa 4 ya kunoa shoka langu.

Unapaswa kuweka muda wa kutosha kwenye kufikiri na kuweka mipango il
uweze kutekeleza kwa muda mfupi na kupata matokeo mazuri.

lli kuyapa uzito mambo hayo mawili, tenga siku moja kwa wiki ambayo itakuwa
ndiyo siku ya mipango. Siku ya Jumapili ni nzuri kwa kuweka mipango ya juma
zima.

Lakini pia kila siku lazima utenge muda wa kufikiri na kupanga, lazima upange
mambo ambayo unakwenda kuyakamilisha kwenye siku yako na kuyapa hayo
kipaumbele kabla ya mengine.

Tenga MUDA wa KUFIKIRI na KUWEKA MIPANGO ili uweze kuongeza mauzo zaidi
kwenye biashara yako.

Kinachopangiliwa ndiyo kinachofanyika.
Kila siku ina masaa 24 ambayo yatapita iwe unafanya makubwa au madogo. Kila
juma lina siku 7 ambazo zitakwenda iwe unapiga hatua au la.

Kitu kimoja cha uhakika ni kwamba kila siku utakuwa ‘bize’ tangu kunakucha
mpaka siku inaisha. Na kila wiki utatingwa na mengi ya kufanya.

Kauli kwamba mambo ni mengi na muda ni mchache ni ya kweli kabisa. Ambacho
unapaswa kujua ni kwamba, katika muda huo mchache ulionao na unaosongwa
na mengi, yenye nafasi ya kufanyika ni yale ambayo yamepangiliwa.

Iko hivi, mambo yasiyo muhimu sana huwa yana tabia ya kunasa umakini wetu
haraka na kutuweka ‘bize’. Usipokuwa umepangilia mambo yako muhimu,
hayawezi kupata muda wa kufanyika.
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Kama muda unakwenda na mambo muhimu unashindwa kuyafanya, tatizo siyo
kwamba huna muda, tatizo ni huna mipango. Kwa kuwa na mipango uliyoweka na
kuifanyia kazi ndiyo utaweza kuyafanya yale yaliyo muhimu.

Watu wamekuwa wanahangaika kila siku kwenye maisha yao lakini hakuna hatua
wanazopiga kwa sababu hawana mipango wanayofanyia kazi.

Kwa kujua umuhimu wa mipango, usikubali kuianza siku yako kama hujaipangilia.
Kadhalika kwa wiki, mwezi, mwaka na maisha kwa ujumla. Hakikisha umekaa chini
na kuweka mipango kisha kuifanyia kazi.

Jambo kubwa la kupangilia kwenye mauzo.
Kwa kuwa lengo letu kubwa kwenye biashara ni kufanya mauzo, kuna jambo moja
kubwa unalopaswa kulipangilia vizuri. Jambo hilo ni KUKUTANA NA WATEJA.

Kuna mambo mengi ambayo utayapangilia kwenye biashara, lakini inapokuja
kwenye mauzo, KUKUTANA NA WATEJA ndiyo kitu unachopaswa kukipangilia
vizuri ili uweze kukifanya kwa tija.

Wengi wanashindwa kufanya mauzo makubwa kwenye biashara zao kwa sababu
wanafanya mauzo bila ya kuwa na mipango. Hawakutani na wateja, wanasubiri
mpaka waje kwenye biashara, kitu ambacho kwa zama hizi za ushindani ni
kigumu.

Katika kupanga kukutana na wateja, kuna vitu viwili vya kufanyia kazi.

Kitu cha kwanza ni kuwasiliana na wateja kwa simu. Na hapa ni kupitia kupiga
simu kama njia kuu na kutuma ujumbe mfupi wa maneno kama njia saidizi. Lakini
njia kuu ni kupiga simu na kuongea na wateja.
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Kitu cha pili ni kukutana na wateja ana kwa ana na kufanya nao mazungumzo.
Hapa inahusisha kuwafuata wateja kule walipo, kupata nafasi ya kuzungumza nao
ili kuwashawishi kununua.

Bila ya kuwa na mipango sahihi, hutaweza kuyafanya mambo hayo mawili kwa tija
na hilo litazuia biashara isifanye mauzo makubwa.

Kuwa na mipango ya juma.

Kipimo kizuri cha muda ambao unaweza kuupangilia, kuufanyia kazi, kujitathmini
na kuboresha ni juma. Siku saba za juma ni kipimo kizuri ambacho unaweza
kukitumia katika kufanya makubwa kwenye maisha yako.

Unaanza kwa maono na ndoto kubwa ulizonazo, ambazo utazitafsiri kwa malengo
ya muda mrefu na malengo ya muda mfupi. Utakuwa na malengo ya mwaka,
ambayo utayagawa kwa mwezi na kisha kwa wiki.

Ni hayo malengo ya wiki ndiyo unayopaswa kuyawekea mpango ambao
unaifanyia kazi.

Kabla ya kuianza siku yako, tenga muda wa kuipangilia. Panga ni hatua zipi
unazokwenda kuchukua kwenye wiki yako na kwa siku zako.

Ni kwa kuipangilia wiki yako kabla ya kuianza ndiyo unaweza kuwa na vipaumbele
sahihi lakini pia kuwa na maandalizi sahihi kwa ajili ya wiki hiyo.

Kabla ya kuianza siku yako, panga ni wateja wangapi unakwenda kuwasiliana nao
na kukuana nao. Jua kabisa ni wateja gani, ili uwe na maandalizi kabla
hujawasiliana nao au kukutana nao. Hilo litakufanya uwe na maandalizi ya kujua
unakwenda kuongea nao nini au kuwashawishi vitu gani.
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Kuwa na mipango ya siku.

Kila siku ianze kwa kuwa na orodha ya mambo unayokwenda kufanya (TO DO
LIST). Huo ndiyo unakuwa mwongozo wa siku yako ambao hupaswi kwenda
tofauti nao.

Kwenye kila siku yako, kuna mengi yatataka kunasa umakini wako, lakini siyo
muhimu kama yale uliyopanga.

lanze siku ukijua ni wateja gani unakwenda kuwasiliana nao na unaokwenda
kukutana nao. Kisha kuwa na maandalizi mapema ili unapokwenda kuwasiliana au
kukutana nao unakuwa na ushawishi mzuri kwao.

Usiianze siku yako kwa kubahatisha, kuwa na mpango ambao unakwenda
kuufanyia kazi katika kukuza mauzo.

Fuata mipango yako bila kuivunja.

Siyo kwamba ukiweka mipango dunia itakuacha uitekeleze. Kitakachotokea ni
kinyume kabisa, dunia itakuwekea kila aina ya vikwazo ili usitimize mipango
uliyoweka. Itakuletea vishawishi mbalimbali ili tu uachane na mipango uliyoweka.

Hivyo unapaswa kuwa na msimamo mkali sana kwenye mipango unayojiwekea.
Usikubali kwa namna yoyote ile kuvunja mpango ambao umeshaweka. Kama
ulitenga muda kufikiri na kupanga, hayo ndiyo muhimu zaidi kuliko mengine
yanayokuja kujitokeza mbeleni.

Hivyo mara zote baki kwenye mipango yako, hata kama dunia inateketea kwa
moto, wewe tekeleza kile ulichopanga. Hata kama kuna watu wamekuja kwako na
kitu ambacho kinaonekana ni kizuri zaidi, usivunje mipango yako kwa ajili ya
hicho. Kama unaweza kukamilisha mipango yako na kukifanya pia sawa, lakini
kama kukifanya inabidi uvunje mipango yako basi jibu ni hapana.
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Heshimu muda mwingi ulioweka katika kufikiri na kupanga kwa kukataa kuvunja
mipango yako hovyo. Maana hakuna kitu utapanga na dunia ikakuacha salama,
lazima itafanya kila hila kukuondoa kwenye mipango yako.

Utakaposimamia mipango yako kuna watu watakusema vibaya, watakuona upo
mgando na mtu usiyebadilika wala kujali. Huo ni mtazamo wao, ambao
haukuhusu, wewe umeshapanga kinachofuata ni kufanya kama ulivyopanga.

Katika kufanyia kazi mipango yako unaweza kuona kama kuna fursa nzuri
unazozikosa, inaweza kuwa hivyo kweli, lakini jua kile unachofanyia kazi ni fursa
kubwa na ya muda mrefu kuliko zile zinazokuja kwako kwa tamaa.

Weka mipango, kisha tekeleza mipango hiyo kama ambavyo umeiweka.

Tathmini mipango yako na kuboresha.

Waswabhili huwa wana kauli kwamba mipango siyo matumizi. Pamoja na kupanga
vizuri na kuwa na msimamo kwenye kutekeleza mipango yako, bado matokeo
utakayoyapata hayatakuwa yale uliyokuwa unategemea.

Kwa uhakika ulicho na udhibiti nacho kwenye mipango yako ni utekelezaji.
Matokeo yanayokuja yapo nje kabisa ya udhibiti wako. Hivyo kwa kila mipango
unayoitekeleza, fanya tathmini kwenye matokeo unayoyapata kisha boresha zaidi
mipango na utekelezaji ili kupata matokeo bora zaidi.

Na hapa ndipo unapojitofautisha na watu mgando, ambao wanafuata tu mipango
kama saa mbovu. Wewe unaweka mipango, unaitekeleza na kujitathmini kwa
matokeo yanayopatikana. Kisha unaboresha zaidi mipango yako na utekelezaji ili
uweze kupata matokeo ambayo ni mazuri zaidi.

Ni zoezi hili la kujitathmini na kujiboresha ndiyo litakalokufikisha kwenye matokeo
makubwa unayotaka kuyapata kwenye kila unachofanya.
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Kwa kila mteja unayewasiliana naye au kukutana naye, tathmini jinsi mazungumzo
yenu yamekwenda. Kipi umefanya vizuri na kipi hukufanya vizuri. Unapokwenda
kuwasiliana au kukutana na mteja mwingine fanya kwa ubora zaidi kuliko kwa
mteja aliyepita.

Ukienda hivyo utazidi kuwa bora na kupata matokeo ambayo ni makubwa zaidi.

Hatua za kuchukua.
1. Soma somo hili kwa kina na kwa kurudia kisha andika notisi za yale uliyojifunza
kwenye kijitabu chako.

2. Huwa una mipango unayoifanyia kazi kwenye eneo la mauzo? Ni mipango gani
umekuwa nayo na kuifanyia kazi kwa msimamo?

3. a) Ni siku gani kwenye wiki unayoitenga kwa ajili ya KUFIKIRI na KUWEKA
MIPANGO?

3. b) Ni muda gani kwenye siku ambao unautenga kwa ajili ya KUFIKIRI na
KUWEKA MIPANGO?

3. ¢) Unajisimamia kiasi gani katika kutekeleza mipango yako bila kuacha?

4. Tengeneza mkakati wako wa mauzo wa kuwa na MIPANGO YA KUWASILIANA
NA KUKUTANA NA WATEJA na eleza jinsi utatumia mkakati huo kuongeza mauzo.

5. Tuma majibu ya maswali haya kwenye kundi la wasap la Billionaires In Training.

Kocha Dr. Makirita Amani.
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