
 

 

MAUZO 6; ULIZA MASWALI ZAIDI. 
Karibu kwenye somo jingine katika mfululizo wa masomo yetu ya mauzo. 

Masomo yanayotupa maarifa na mbinu za kuweza kufanya mauzo zaidi kwenye 

biashara zetu. Na siyo tu mauzo kwa ajili ya manufaa kwetu, bali mauzo yenye 

manufaa kwa wateja wetu. 

Mchakato mzima wa mauzo ni kupata haki na uhalali wa kumpa mteja 

mapendekezo ambayo atayasikiliza na kuyafanyia kazi. Huo ndiyo msingi wa 

mauzo ambao wengi huwa hawaujui au kuuzingatia, kitu kinachowakwamisha 

kushindwa kuuza. 

Jambo muhimu sana la kuendelea kujikumbusha kuhusu mauzo ni kwamba wateja 

hawanunui kwa sababu zetu wauzaji, bali wananunua kwa sababu zao wenyewe. 

Hivyo kumlazimisha mteja anunue, hata kama una ushawishi kiasi gani huwa 

haifanyi kazi. Ila kumfanya mteja aamue mwenyewe kununua ina nguvu kubwa. 

Utaweza kumfanya mteja aamue mwenyewe kununua kama utamjua kwa undani, 

kujua maslahi yake na nini hasa anachotaka. Na utaweza kumjua mteja kwa 

undani kama utafanya kitu kimoja; kumuuliza maswali zaidi. 

Hilo ndiyo tunakwenda kujifunza kwenye somo hili, jinsi ya kuuliza maswali zaidi 

kwa wateja ili kuweza kuwa na ushawishi kwao na wanunue kile ambacho 

tunakiuza. 

Nguvu ya kuuliza maswali. 
Kwenye mazungumzo yoyote ya mauzo, anayeongea sana ndiye ambaye huwa 

anaishia kushindwa. Hiyo ina maana kwamba kama mtu wa mauzo ndiye 

anayezungumza sana basi atashindwa kuuza. Na kama mteja ndiye 

anayezungumza sana, atashawishika kununua. 



 

 

Sasa ili umfanye mteja aongee sana kwenye mauzo, ipo njia moja tu ya kufanya 

hivyo, ambayo ni kumuuliza maswali. Kwa sababu wewe ndiye umeenda na 

ajenda kwa mteja, hawezi kuwa na vitu vingi vya kuongea. Ila unapomuuliza 

maswali na akayajibu, anajikuta akiongea sana kitu kinachomfanya awe rahisi 

kushawishika. Watu wengi wa mauzo wamekuwa wanashindwa kuwashawishi 

wateja kwa sababu wanaishia kuongea sana.  

Nguvu nyingine ya maswali ipo kwenye kumfanya mteja aweke umakini kwenye 

mazungumzo mnayofanya. Unapozungumza na mteja na wewe ukawa ndiyo 

mwongeaji mkuu, mteja anaweza asiweke umakini kwenye kile unachoongea. 

Kwani tayari ana mambo mengine yanayomsumbua kwenye maisha yake, 

atakuwa anayafikiria zaidi hayo. Hivyo unaweza kujieleza sana, akawa anakuitikia 

lakini hasikilizi kwa umakini. Unapopunguza kuongea wewe na ukamuuliza mteja 

maswali, katika kuyajibu inabidi aweke umakini kwenye kile anachoongea, kitu 

ambacho kinafanya awe rahisi kushawishika. 

Nguvu nyingine ya maswali ipo kwenye udhibiti. Kwenye mazungumzo ya mauzo, 

anayeuliza maswali ndiye anayekuwa na udhibiti wa mazungumzo hayo, kitu 

kinachomfanya awe na ushawishi zaidi. Hivyo wewe muuzaji unapokuwa 

mwulizaji wa maswali, unayadhibiti mazungumzo na kumpeleka mteja kule 

unakotaka aende, kitu ambacho kinaongeza ushawishi. 

Maswali pia yanamfanya mtu ajizungumzie na kujieleza yeye mwenyewe, kitu 

ambacho wengi wanakipenda sana. Watu wanapenda kuzungumzia mambo 

yanayowahusu kuliko kusikiliza wengine wakizungumzia mambo yao. 

Unapowauliza wateja maswali, wanajieleza zaidi wao wenyewe, kitu 

kinachowafanya wajifikirie zaidi na kuwa kwenye hali ya kushawishika kwa urahisi. 

Mtu anapojibu maswali ambayo unakuwa umemuuliza, anajieleza kwa kina, kitu 

kinachokupa nafasi ya kumjua kwa undani zaidi. Kadiri unavyomjua mtu kwa 



 

 

undani ndivyo unavyoyajua maslahi yake na kile ambacho anataka sana, vitu 

ambavyo ukivitumia vizuri utakuwa na ushawishi kwake kununua. 

Maswali pia yanamfanya mtu aweze kujijibu mwenyewe au kuona wazo fulani ni 

lake badala ya wewe kumpa majibu ambayo anaweza asiwe tayari kuyapokea. 

Watu huwa hawapendi kuona wanalazimishwa kitu, hivyo hata kama una majibu 

au maoni unayotaka kumpa mteja, ukimuuliza maswali yanayolenga afikiri hivyo, 

itakuwa na ushawishi kuliko ukimpa moja kwa moja. 

Uliza maswali na sikiliza kwa makini, watu watakuambia kila unachotaka kuhusu 

wao na hilo kukupa uwanja mpana wa kuweza kuwashawishi wanunue kile 

unachouza. 

Maswali muhimu kuuliza. 
Baada ya kuona nguvu kubwa iliyopo kwenye kuuliza maswali, hapa tunakwenda 

kuona baadhi ya maswali unayoweza kuwauliza wateja wako na ikasaidia katika 

kuwashawishi kununua. Haya ni baadhi tu ya maswali yanayoweza kukupa 

mwongozo, mengine zaidi utayauliza kulingana na mazungumzo yako na mteja 

yanavyoenda. 

1. Kwa nini? 

Kwa nini ni swali kuu ambalo utaliuliza mara nyingi kwa wateja wako. Kwa kila 

ambacho mteja anapinga au kukataa, unaweza kumuuliza kwa nini. Kwa nini 

inampa mtu uwanja mpana wa kujieleza. Lakini pia kwa nini inaweza kufuatiwa na 

kwa nini nyingine nyingi. Mtu anapojibu kwa nini moja, unaweza kumuuliza tena 

kwa nini kwenye hilo jibu lake. Swali kwa nini litakusaidia kumchimba mtu na 

kumwelewa kwa ndani. 

2. Unamaanisha nini? 



 

 

Hili ni swali linalomtaka mtu atoe ufafanuzi zaidi juu ya kitu ambacho amesema. 

Inaweza kuwa ni pingamizi alilotoa au maoni yake ambayo yanapingana na kile 

unachomshawishi. Humwonyeshi kwamba siyo sahihi, bali unamtaka afafanue 

zaidi. Katika kufafanua kwake ndiyo anaweza kuona ni jinsi gani hayupo sahihi 

kwenye kile alichosema. Au kama yupo sahihi, inakupa wewe nafasi ya kumjua 

zaidi na kuweza kumshawishi. 

3. Unajua nini kuhusu? 

Hili ni swali linalokupa nafasi ya kujua uelewa ambao mteja anao kwenye kitu 

ambacho unataka kumshawishi. Unaweza kukutana na mteja anayekataa huku 

akijiamini, kumwambia kwamba hajui utaharibu. Hivyo unamtaka aeleze kile 

anachojua juu ya hilo. Hapo atagundua wazi kwamba hana uelewa kama 

alivyodhani na hivyo kuwa tayari kukusikiliza. 

4. Utajisikiaje kama? 

Swali linalogusa hisia za mteja na kumsukuma kufanya maamuzi. Kama 

tunavyojua, sisi binadamu huwa tunafanya maamuzi kwa hisia kisha kuyahalalisha 

kwa mantiki. Ili kuwashawishi wateja, lazima uweze kuingia kwenye hisia zao. 

Swali la utajisikiaje, litagusa hisia zao moja kwa moja na hapo kusukumwa kufanya 

maamuzi. 

5. Upi utakuwa muda mzuri kwako .... ? 

Mteja anaweza kukupa ahadi kama njia ya kuachana na wewe. Ili kumnasa 

kwenye ahadi yake hiyo na aweze kuitekeleza, unamuuliza upi utakuwa muda 

mzuri kwake kwa ajili ya kile alichoahidi. Hii inamfanya atenge muda kweli kwa 

ajili ya kile alichoahidi. 



 

 

Swali jingine linaloendana na hili ni Ipi itakuwa namba nzuri kwako kukutumia 

taarifa? Hapa unakuwa umemwomba mteja mawasiliano yake bila ya kumpa 

nafasi ya kukataa. Maana ukimwambia mteja unataka mawasiliano yake, 

hatakuwa tayari kukupa, ila ukimuuliza namba nzuri wake, atakutajia. 

6. Nini kinakufanya useme hivyo? 

Swali jingine muhimu la kuuliza pale mteja anapotoa mapingamizi kwenye kile 

ambacho unamweleza. Badala ya kumbishia au kumkubalia, unamuuliza nini 

kinamfanya aseme hivyo. Hapo anaweza kuwa sahihi na ukamwelewa zaidi na 

kuweza kumshawishi au atajiona hayupo sahihi na hivyo kukusikiliza zaidi. 

7. Kama niki.... Je wewe uta....? 

Swali jingine la kuvuka mapingamizi, unampa mteja nafasi ya kuvuka pingamizi 

lake, ila unamtaka afanye maamuzi. Mfano kama nikiweza kukupunguzia bei, je 

utakuwa tayari kuweka oda leo? Hapo unakuwa umeondoa kikwazo chake na 

kumtaka afanye maamuzi. 

8. Je ... inakutosha? 

Swali linalowasukuma wateja kuchukua idadi au kiwango kikubwa cha kile 

unachomuuzia. Unamuuliza tu kama kiasi anachochukua kinamtosha. Mfano je 

tano zitakutosha? Hilo litamfanya ajibu ndiyo zinamtosha au aone hazimtoshi na 

kuchukua zaidi. Pia unaweza kutumia swali hilo kukamilisha mauzo na kumsaidia 

mteja kufanya maamuzi kama ambavyo utaona kwenye kipengele cha chini. 

9. Ukiacha ... je kuna kingine...? 

Mteja anaweza kukupa pingamizi moja, ukalijibu, kisha akakupa pingamizi jingine. 

Kwa kwenda hivyo unaweza kujikuta unatumia muda mwingi kujibu mapingamizi 

na bado asinunue. Kuna swali litakalokusaidia kujua kama mteja ana mapingamizi 



 

 

mengine kabla ya kumjibu. Kwa kumuuliza; Ukiacha bei, je kuna kitu kingine 

kinachokuzuia kununua leo? Hapo mteja atakujibu ndiyo kama kipi na hivyo 

utajua ni nini au atakujibu hakuna na hivyo ukivuka pingamizi hilo anafanya 

maamuzi. 

10. Mwingine unayemjua mwenye uhitaji? 

Hili ni swali la kupata rufaa ya mteja, akupe mteja mwingine anayeweza kunufaika 

na kile unachouza. Kama mteja ameshanunua na amefurahia, muulize kama kuna 

mtu mwingine anayemjua mwenye uhitaji ambaye ataweza kunufaika kama yeye. 

Kila mteja anawajua watu ambao wanaweza kunufaika na biashara yako kama 

wao, hivyo kwa kuwauliza unapata nafasi ya kupewa rufaa ya watu hao. 

Waulize wateja maswali zaidi na hilo litakupa nguvu kubwa ya ushawishi. 

Uzuri wa maswali ni kwamba huwezi kukosea, ukiuliza vizuri, kwa unyenyekevu na 

kuonekana ni mtu unayetaka kujua kwa kusikiliza kwa umakini, hakuna mtu 

atakayekataa kujibu. 

Kuuliza maswali ni kitu chenye nguvu na ushawishi mkubwa, kitumie kwenye 

mchakato wako wa mauzo. 

Kutumia maswali kujibu mapingamizi. 
Pale mteja anapokupa mapingamizi kwenye kile unachomweleza, huwa unapata 

msukumo wa kumkatalia kwa sababu unajua hayupo sahihi. Lakini ukishamkatalia 

mnaingia kwenye hali ya ubishi na haijalishi mabishano hayo yataishaje, wewe 

ndiye utakuwa umepotea. 

Lakini pia njia ya kukubaliana na mteja kwenye mapingamizi imekuwa 

inafundishwa. Japo inasaidia, ila pia huwa ina kikwazo, kwani mteja akiona 

ameshinda kwa mapingamizi yake, inakuwa vigumu kushawishika. 



 

 

Kutumia maswali kukabili mapingamizi ya mteja kunamfanya ajieleze zaidi na 

kupitia kujieleza kwake atagundua ni eneo gani hayupo sahihi na kuwa tayari 

kubadilika na hata kushawishika. 

Mteja anapokupa mapingamizi usiyakatae wala kuyakubali, badala yake muulize 

swali ambalo litamfanya afafanue zaidi mapingamizi yake. Katika mifano ya 

maswali tuliyojifunza kwenye kipengele kilichopita, mengi yanalenga kwenye 

mapingamizi ambayo mteja anakuwa ametoa. Maswali kama Kwa nini? 

Unamaanisha nini? Nini kinakufanya useme hivyo? Na mengine yote yanamtaka 

mteja kuelezea zaidi mapingamizi yake kitu kinachokupa nafasi ya kumshawishi 

akubali. 

Kutumia maswali kukamilisha mauzo. 
Eneo jingine unaloweza kutumia maswali kwa manufaa kwenye mauzo ni wakati 

wa kukamilisha mauzo. 

Kwenye njia hii ya kukamilisha mauzo unatumia maswali yanayompa mteja 

muhtasari wa kile ulichonacho kwa namna kinavyomnufaisha na mwisho anaishia 

kukubali. Maswali yanakuwa ni ya kujibu kwa ndiyo na anakwenda na ndiyo hizo 

mpaka mwisho ambapo anakuwa amekubali kununua. Pale mtu anaposema ndiyo 

mara nyingi, anajikuta akiendelea kusema ndiyo mpaka kwenye kukamilisha 

manunuzi. 

Katika uwasilishaji unaotoa kwa wateja wako, panga mfululizo wa maswali 

ambayo utamuuliza mteja na akujibu ndiyo, kisha uende na mfululizo huo mpaka 

mwisho. 

Pia unaweza kutumia maswali kumpeleka mteja kwenye kuamua moja kwa moja 

kama bado yupo njia panda. Mfano kumuuliza utachukua nyeupe au nyeusi? Hii 

inamfanya aone tayari ameshaamua kuchukua, kilichobaki ni kuchagua rangi. 



 

 

Ukimuuliza kama anachukua au la, utazidi kumweka njia panda, lakini ukimuuliza 

ni kipi anachukua anajiona ameshafanya maamuzi. 

Kuuliza maswali ni zana yenye ushawishi mkubwa kwenye mchakato wa mauzo, 

itumie kulingana na wateja unaokutana nao na mazungumzo yenu 

yanavyokwenda. Unapoona mazungumzo hayaendi vizuri, uliza maswali zaidi na 

utabadili kabisa mwelekeo wa mazungumzo yenu. 

Hatua za kuchukua. 
1. Soma somo hili kwa kina na kwa kurudia kisha andika notisi za yale uliyojifunza 

kwenye kijitabu chako. 

2. Je umekuwa unatumia maswali pale unapozungumza na wateja kuwashawishi 

kununu? Ni matokeo yapi ya tofauti umekuwa unayapata kwa kutumia maswali? 

3. a) Orodhesha maswali muhimu ambayo unaweza kuwauliza wateja wako na 

ukawafanya wajieleze vizuri, uwajue kwa undani na wawe rahisi kushawishika. 

3. b) Eleza ni jinsi gani unaweza kutumia maswali hayo kuwashawishi wanunue 

kile unachouza? 

4. Tengeneza mkakati wako wa mauzo wa KUWAULIZA WATEJA MASWALI ZAIDI 

na eleza jinsi utatumia mkakati huo kuongeza mauzo. 

5. Tuma majibu ya maswali haya kwenye kundi la TELEGRAM la Billionaires In 

Training. 

Kocha Dr. Makirita Amani. 

 


