
 

 

MAUZO 7; JUA YALIYO MUHIMU NA YAPE MKAZO. 
Karibu kwenye mfululizo huu wa masomo ya mauzo ambapo tunajifunza kanuni 

za uhakika za kufanyia kazi ili kuweza kukuza mauzo zaidi kwenye biashara zetu. 

Kama ambavyo tumeendelea kujifunza na tunaendelea kujikumbusha, masoko 

ndiyo pumzi ya biashara kwa kuwa ndiyo yanaleta wateja kwenye biashara. Na 

mauzo ndiyo moyo wa biashara ambao unasukuma damu ambayo ni fedha 

kwenye biashara. 

Kuwa na mfumo bora wa masoko na mauzo kwenye biashara, ambao unafanyiwa 

kazi kwa uhakika ni hitaji muhimu sana kwa biashara kuweza kufanikiwa. Hivyo 

kwa kila somo tunalopata, litumie kuendelea kujenga na kuimarisha mfumo wako 

wa masoko na mauzo ili kuweza kupata wateja wengi zaidi na kuwashawishi 

kununua, kuendelea kununua na kuwaleta wengine nao waje kununua. 

Kwenye somo hili tunakwenda kujifunza jinsi ya kujua yale yaliyo muhimu zaidi 

kwa mteja na kuyapa hayo mkazo wakati wa mauzo. Kwa maneno mengine, 

unapaswa kujua maumivu ya mteja yako wapi na hapo ndipo unapaswa kuweka 

mkazo kwenye mauzo. 

Kwenye somo la 5 kwenye mfululizo huu tulijifunza kujali maslahi ya wateja katika 

mauzo, kwa sababu kila mtu huwa anajali maslahi yake binafsi. Pamoja na kuyajua 

maslahi ya mteja, bado haiwi rahisi kwake kufanya maamuzi ya kununua kama 

hujajua maumivu yake na kuyatumia kumshawishi kufanya maamuzi ya kununua 

sasa. 

Kwenye somo hili tunakwenda kujifunza hilo la maumivu kwa kina na jinsi ya 

kulitumia kuwashawishi wateja kufanya manunuzi. 



 

 

Tunafanya maamuzi kwa hisia. 
Sisi binadamu huwa ni viumbe wa kihisia zaidi kuliko mantiki. Huwa tunapenda 

kujiona kwamba tunafanya maamuzi yetu kwa mantiki, yaani kwa kufikiri kwa 

kina. Lakini huo siyo ukweli, huwa tunafanya maamuzi yetu kwa hisia kwanza 

halafu ndiyo tunayahalalisha kwa kutumia mantiki.  

Kufanya au kutokufanya maamuzi huwa kunaanza na hisia kwanza kabla 

hakujaenda kwenye mantiki. Kama mtu unakipenda kitu, utakikubali kwanza, 

halafu ndiyo utaanza kuangalia sababu za wewe kukikubali. Na kama hutaki kitu, 

utakikataa kisha kutafuta sababu za kukikataa. 

Hili ni jambo muhimu sana unalopaswa kulijua siyo tu kwenye mauzo, bali kwenye 

maeneo yote ya maisha yako, pale unapotaka kuwashawishi watu, anza kwa 

kugusa hisia zao badala ya kuwaendea kwa mantiki. 

Hisia za watu ni nyingi, ambazo zimegawanyika kwenye makundi mawili ya chanya 

na hasi. Hisia chanya ni kama upendo, tamaa, tumaini, furaha, kuridhika, kujisikia 

vizuri n.k. Hisia hasi ni kama chuki, hofu, wivu, hasira, kutoridhika, kujisikia vibaya 

n.k.  

Kwenye kufanya maamuzi, huwa kuna hisia kuu mbili ambazo watu huwa 

wanazitumia. Hisia hizo ni TAMAA na HOFU. Watu huwa wana tamaa ya kupata 

zaidi na hofu ya kupoteza. Hisia hizo kubwa mbili ndiyo zinakuwa nyuma ya 

maamuzi yote ambayo watu wanayafanya. Kwa kujua namna bora ya kutumia 

hisia hizo kwenye kile unachouza, utaweza kuwashawishi watu kununua. 

Tamaa ya kupata zaidi. 
Hakuna mtu asiyependa kupata zaidi ya kile alichonacho sasa. Tamaa ya kupata 

zaidi ni hisia inayotusukuma kufanya maamuzi mbalimbali kwenye maisha yetu. 



 

 

Tunapenda kupata zaidi ya kile tulichonacho sasa, hivyo tunapoiona fursa ya 

kufanya hivyo, huwa hatuachi kuitumia. 

Ndiyo maana vitu kama ofa, zawadi na punguzo huwa vinawasukuma watu 

kuchukua hatua, kwa sababu wanaona wanapata zaidi kuliko wakati ambao vitu 

hivyo havikuwepo. 

Na hata wale wenye nia ya kuwatapeli wengine, huwa wanatumia sana tamaa ya 

kupata zaidi. Sikiliza hadithi zote za utapeli na utaona wazi jinsi ambavyo hisia 

hiyo inatumika. Mara nyingi ni mambo yanayohusisha madini au fedha benki, mtu 

akionyeshwa kwamba akimsaidia mtu atapata sehemu ya madini au fedha hizo. 

Kwenye biashara unayofanya unapaswa kujua ni tamaa gani ambayo watu 

wanayo na kisha kuitumia kuwashawishi kufanya maamuzi. Angalia vitu gani 

unaweza kuvifanya na wateja wakaona wakinunua kwako wanapata zaidi kuliko 

wakinunua kwa wengine. Au wakinunua sasa wanapata zaidi kuliko wakisubiri 

mpaka wakati mwingine. 

Unachopaswa kujua ni kwamba watu tayari wana tamaa hii ndani yao, 

unachohitaji ni kufanya kitu cha kuibua tamaa hiyo. Haijalishi watu wanakupa 

mapingamizi gani ya kushindwa kununua, wanafanya hivyo kwa mantiki. Ukigusa 

hisia zao huwa zina nguvu kuliko mantiki. Hisia zinazima mantiki, mtu anasahau 

yale aliyokuwa anajipa sababu na moja kwa moja kukitaka kitu sasa ili wapate 

zaidi ya walivyotegemea kupata. 

Hofu ya kupoteza. 
Kupoteza kitu ambacho unacho na unachokitegemea ni kitu ambacho huwa 

kinaumiza sana. Hivyo watu huwa wanaepuka sana hali yoyote itakayowafanya 

wapoteze kile walichonacho au ambacho wangeweza kuwa nacho. 



 

 

Hofu ya kupoteza ni hisia ambayo inawasukuma watu kuchukua hatua mara moja 

badala ya kuendelea kusubiri zaidi. Ndiyo maana kitu chochote kinapokuwa na 

ukomo huwa kinathaminiwa zaidi, kwa sababu watu wanaona wasipochukua 

hatua wanakosa. Mfano mtu anapoambiwa nafasi ni chache au vitu vimebaki 

vichache, wanasukumwa kuchukua hatua mara moja ili wasikose. 

Kadhalika kuonyeshwa vitu ambavyo mtu atapoteza kwa kutokuchukua hatua 

huwa kunamsukuma mtu kuchukua hatua mara moja. Matapeli pia wamekuwa 

wanatumia hii, hasa wale wanaowashawishi watu kuingia kwenye fursa hewa. 

Huwa wanawaambia wasipochukua hatua mara moja wataikosa fursa hiyo yenye 

manufaa makubwa kwao. Lengo ni wasiwape muda wa kufikiria kwa mantiki na 

kuona madhaifu ya fursa hiyo, wanachotaka ni wafanye maamuzi kwa hisia ili 

waweze kuwatapeli. 

Kwenye biashara yako, jua ni vitu gani mteja hayupo tayari kuvipoteza kisha 

vitumie wakati wa kumshawishi kununua. Mwonyeshe mteja nini anakosa au 

kupoteza kama hatafanya maamuzi au atachelewa kufanya maamuzi. Onyesha 

kile alichonacho sasa ambacho anaweza kupoteza na kile ambacho angeweza 

kupata ila atakikosa. 

Kwa kuijua biashara yako vizuri na kuwajua wateja wako kupitia kuwasikiliza kwa 

kina, utaweza kujua tama ana hofu walizonazo na hivyo kuwa rahisi kuzitumia 

hisia hizo kuwashawishi kufanya maamuzi ya kununua. 

Hofu ina nguvu kuliko tamaa. 
Katika hisia hizi kuu mbili zinazowasukuma watu kufanya maamuzi, nguvu yake 

hailingani. Japo zote ni hisia, lakini kuna moja yenye nguvu kuliko nyingine. Na ili 

kujua tofauti ya nguvu, chukulia mfano huu. 



 

 

Mtu anataka kukupa milioni moja ya ziada, ila anakupa shilingi uirushe hewani. 

Utachagua upande upi utajitokeza juu, iwe ni kichwa au mkia. Ukirusha shilingi 

hiyo na upande uliochagua ukijitokeza juu, anakupa milioni yako moja. Mchezo 

mzuri na unaovutia, si ndiyo? 

Sawa, sasa kuna sharti moja, kama utarusha shilingi hiyo na upande 

utakaojitokeza juu ukawa tofauti na ule uliochagua basi wewe utapaswa kutoa 

milioni moja. Yaani kama ulichagua kichwa, ukarusha shilingi na mkia ndiyo ukawa 

juu, unapoteza milioni moja. Vipi bado unataka kucheza mchezo huo? 

Najua jibu lako ni hapana, kwa sababu maumivu ya kupoteza milioni moja 

uliyonayo ni kubwa kuliko raha ya kupata milioni moja ya ziada. 

Kwa mfano huo, unajionea wazi kwamba hofu ya kupoteza ina nguvu kuliko 

tamaa ya kupata. Mtu kupoteza kile ambacho tayari anacho sasa, kunamuumiza 

sana kuliko raha ambayo anaitapa kwa kupata kitu hicho hicho. 

Hivyo katika kufanya maamuzi, mara zote watu huwa wanalinganisha hofu ya 

kupoteza na tamaa ya kupata. Kama hofu ya kupoteza ni kubwa, hiyo ndiyo 

itakayoamua maamuzi hayo. 

Kwenye mauzo yako, unapokuwa na uwezo wa kutumia hisia zote mbili, weka 

mkazo zaidi kwenye hofu ya kupoteza, maana hiyo ndiyo inawasukuma zaidi 

kufanya maamuzi. 

Unaweza kutumia hisia zote mbili kwa wakati mmoja na ikawa na nguvu, lakini 

mara zote weka mkazo kwenye hofu ya kupoteza na itakuwa na nguvu. 

Kwa mfano kama unampa mteja ofa au zawadi kwa maamuzi ya kwanza 

atakayofanya, hiyo inaibua tamaa ya kupata. Lakini pamoja na kupata huko, bado 

mteja anaona atapoteza fedha alizonazo kama atanunua sasa, hivyo atataka 



 

 

kusubiri zaidi. Ukiweka ukomo kwenye ofa hiyo, kwa kumwambia kama utanunua 

leo basi utapata hii ofa, ila ukisubiri mpaka siku nyingine utakosa hii ofa. Hapo 

sasa umemweka mtu kwenye hali ya kupoteza, kitu ambacho kitamsukuma 

afanye maamuzi mara moja kwa sababu hataki kupoteza. 

Hivyo mara zote angalia jinsi unavyoweza kutumia hisia zote mbili, lakini mkazo 

zaidi weka kwenye hofu ya kupoteza, hiyo ina nguvu kubwa ya kuwasukuma watu 

kufanya maamuzi. 

Njia pekee ya kumshawishi mtu afanye kitu. 
Kutoka kwenye kitabu chetu cha mwongozo wa mauzo, kinachoitwa HOW I 

RAISED MYSELF FROM FAILURE TO SUCCESS IN SELLING, mwandishi amemnukuu 

Dale Carnegie ambaye alisema: “Kuna njia moja pekee ya kumshawishi mtu 

afanye kitu chochote. Njia hiyo ni kumfanya atake kufanya kitu hicho. Kumbuka 

hakuna njia nyingine.” 

Huo ndiyo msingi mkuu wa kuwashawishi watu wafanye chochote kile, kwa 

kuwafanya wao wenyewe watake kufanya kitu hicho. Na njia ya kuwafanya watu 

watake kufanya kitu chochote kile ni kugusa hisia zao. Kwa kuwa watu hufanya 

maamuzi kwa hisia, unapogusa hisia sahihi kwa watu, unawafanya wao wenyewe 

watake kufanya kitu, ili wapate wanachotaka au wasipoteze walichonacho. 

Katika kutumia njia hii ya hisia, unapaswa kuwa na tahadhari usiwalaghai watu. 

Kama ambavyo tumeona, hata matapeli huwa wanatumia hisia hizi hizi. Hivyo 

wewe jizuie sana usije ukatumia hadaa kwenye hisia hizo ili kuwasukuma watu 

kufanya maamuzi ambayo hayana manufaa kwao. Kwani utawauzia mara moja na 

hutaweza kuwauzia tena. 

Tumia hisia hizi pale unapokuwa na uhakika kitu ulichonacho kina manufaa kwa 

mteja wako, ila anajichelewesha kufanya maamuzi. Unamsaidia afanye maamuzi 



 

 

ili akanufaike na kile unachomuuzia, kisha awe tayari kurudi tena kununua na hata 

kuwaleta wengine.  

Hivyo kama kitu hakina manufaa kwa mteja, chonde chonde usitumie njia hii ya 

hisia, ina nguvu kubwa na madhara yake pia ni makubwa. Utaweza kuuza, lakini 

utaharibu sifa yako na kupoteza wateja wengi. 

Hatua za kuchukua. 
1. Soma somo hili kwa kina na kwa kurudia kisha andika notisi za yale uliyojifunza 

kwenye kijitabu chako. 

2. Je umekuwa unatumia hisia kuwashawishi wateja kununua? Ni matokeo yapi ya 

tofauti umekuwa unayapata kwa kutumia hisia? 

3. a) Ni tamaa zipi ambazo watu wanazo kwenye kile unachouza? Nini wanataka 

kupata zaidi? 

3. b) Ni hofu zipi ambazo watu wanazo kwenye kile unachouza? Nini hawataki 

kupoteza? 

4. Tengeneza mkakati wako wa mauzo wa KUTUMIA TAMAA YA KUPATA NA 

HOFU YA KUPOTEZA na eleza jinsi utatumia mkakati huo kuongeza mauzo. 

5. Tuma majibu ya maswali haya kwenye kundi la TELEGRAM la Billionaires In 

Training. 

Kocha Dr. Makirita Amani. 


	MAUZO 7; JUA YALIYO MUHIMU NA YAPE MKAZO.
	Tunafanya maamuzi kwa hisia.
	Tamaa ya kupata zaidi.
	Hofu ya kupoteza.
	Hofu ina nguvu kuliko tamaa.
	Njia pekee ya kumshawishi mtu afanye kitu.
	Hatua za kuchukua.


