
 

 

MAUZO 8; KUWA MKIMYA NA MSIKILIZAJI. 
Karibu kwenye somo jingine la mauzo kwenye mfululizo wa masomo yetu ya 

mauzo ambayo yanatupa mbinu na mikakati ya kuweza kuongeza mauzo zaidi na 

ya uhakika kwenye biashara zetu. 

Msisitizo wetu ni kwamba mauzo ndiyo moyo wa biashara, kwani ndiyo 

yanayosukuma fedha, ambayo ndiyo damu ya biashara. Kwa mauzo kuwa vizuri, 

biashara inakuwa na fursa ya kukua zaidi. 

Lakini pia mauzo siyo tukio bali ni mchakato. Mauzo siyo kitu unachofanya mara 

moja kwa mteja na kikaishia hapo. Bali ni zoezi endelevu ambalo unalifanya kwa 

mteja kwa muda mrefu. Unaanza na mteja kabla hajanunua, mpaka kununua na 

hata baada ya kununua. Lengo la masomo haya ya mauzo ni kutuwezesha kujenga 

mchakato huo ambao tutaufanyia kazi kwa uhakika katika kukuza biashara zetu. 

Kwenye somo hili tunakwenda kujifunza kitu muhimu na chenye nguvu sana 

kwenye mauzo ambacho ni kuwa mkimya na msikilizaji. Karibu ujifunze, uweke 

kwenye matendo kwa msimamo na upate matokeo mazuri kwenye biashara yako. 

Una mdomo mmoja na masikio mawili. 
Sifa kuu ya watu wa mauzo huwa imekuwa ni kuongea sana na kutokumpa mteja 

nafasi ya kuongea. Huwa wanadhani kwa kuongea sana ndiyo wanakuwa na 

ushawishi kwa wateja, kwa sababu wanawaeleza mambo mengi kuhusu kile 

wanachouza. 

Lakini huo siyo ukweli, kwenye mazungumzo yoyote yale, yule anayeongea sana 

ndiye huwa anaishia kushindwa. Kadhalika kwenye mauzo, kama mtu wa mauzo 

ataongea sana, nafasi yake ya kumshawishi mteja anunue inakuwa ndogo. 



 

 

Tunachoweza kusema kwa uhakika kwenye mauzo ni kwamba kadiri unavyoongea 

sana ndivyo inavyokuwa vigumu kwako kuuza. 

Ili kukumbuka hili mara zote, uangalie mwili wako, hasa kichwa chako ambacho 

ndiyo kinakuongoza. Una vifaa vingapi vya kuongea na vingapi vya kusikiliza? 

Unajionea mwenyewe kwamba una mdomo mmoja na masikio mawili. Hiyo ina 

maana kwamba, unapaswa kusikiliza zaidi kuliko kuongea. Kwa hakika, unapaswa 

usikilize mara mbili ya unavyoongea. 

Haikuwa bahati mbaya sisi binadamu kuwa na masikio mawili na mdomo mmoja. 

Kila kiungo ulichonacho kwenye mwili wako kipo kwa sababu maalumu. Na 

unapoona kiungo kipo kwa wingi kuliko kingine, umuhimu wake pia ni mkubwa. 

Kwa masikio yako mawili unapaswa kusikiliza mara mbili ya unavyoongea kwa 

mdomo wako mmoja. 

Unapoongea, hakuna kipya unachojifunza, kwani unatoa kile ambacho tayari kipo 

ndani yako. Lakini unaposikiliza, utajifunza mengi mapya ambayo hukuwa 

unayajua kuhusu kitu au mtu. 

Hivyo basi, mara zote unapokuwa na watu wengine, iwe ni kwenye mauzo au 

mazungumzo mengine yoyote, sikiliza zaidi ya kuongea, utajifunza mengi ambayo 

utaweza kuyatumia kwa manufaa ya wote. 

Nguvu ya ukimya. 
Watu wengi huchukulia ukimya kama udhaifu au kuonekana kutokujua. Lakini 

hakuna kitu chenye nguvu kama ukimya, hasa unapotumika vizuri. Hapa 

nakwenda kukushirikisha nguvu kubwa mbili za ukimya ambazo ukizitumia 

utanufaika sana. 

Nguvu ya kwanza ya ukimya ni kutokuweka wazi mambo yako. Huwa kuna kauli 

inasema hata mpumbavu akikaa kimya atadhaniwa ni mtu mwenye hekima. 



 

 

Hakuna kitu kinachowaanika watu kama kuongea sana. Unapokuwa mkimya watu 

wanashindwa kukuelewa na hivyo wanakuheshimu zaidi. Lakini unapokuwa 

mwongeaji sana, watu wanakuzoea na kukudharau, maana tayari wanajua kila 

kitu kuhusu wewe. Moja ya kanuni za madaraka ambazo Robert Green ameandika 

kwenye kitabu chake cha 48 Laws Of Power inasema; always say less than 

necessary, akimaanisha mara zote ongea kidogo kuliko inavyohitajika. Anaendelea 

kuielezea sheria hiyo akisema kadiri unavyoongea zaidi, ndivyo unavyoonekana 

wa kawaida na kudharaulika. 

Nguvu ya pili ya ukimya ni kumsukuma mtu kuongea bila ya kumwonyesha moja 

kwa moja. Hakuna kitu ambacho watu hawakipendi kama ukimya. Hivyo 

unapokuwa unazungumza na watu halafu ukakaa kimya, watu hao hawatafurahia 

hali hiyo ya ukimya, hivyo watalazimika kuongea zaidi kujaza ombwe 

linalokuwepo. Unapokaa kimya, unakuwa unawafanya wengine walazimike 

kuongea, tena wengine wakikazana kufanya hivyo ili kukushawishi na wewe 

uongee. Ni katika kuongea kwao ndiyo utayajua mengi kuhusu wao na kuweza 

kuwashawishi. 

Nguvu ya kusikiliza kwa makini. 
Watu wengi huwa wanajinadi ni wasikilizaji, lakini wanachofanya ni kukaa kimya 

wakati wengine wanaongea, lakini wakati huo wamekaa kimya wanakuwa 

wanafikiria watawajibu nini wale wanaoongea. Yaani kwa kifupi, watu siyo 

wasikilizaji, bali wanakuwa wanasubiri zamu yao ya kuongea. 

Wewe unapaswa kuwa tofauti, unapaswa kuwa msikilizaji makini, usikilize kwa 

makini sana pale mtu mwingine anapoongea. Unapaswa kuweka umakini wako 

kwenye kusikiliza kiasi ambacho yule anayeongea anaona unajali sana kuhusu kile 

anachokueleza. Kwa yeye kuona unajali, anafunguka kukueleza zaidi na zaidi. 



 

 

Atakuwa tayari kukueleza hata mambo ambayo amekuwa anayaficha kwa sababu 

tu umeonyesha umakini. 

Nguvu nyingine ya kusikiliza kwa makini ni kuweza kumwelewa mtu kwa undani 

na kujua yale yaliyo muhimu zaidi kwake ambayo utaweza kuyatumia kwenye 

kumshawishi. Kwa kusikiliza kwa makini na kuelewa, utaweza kumuuliza mtu 

maswali ambayo yatamfanya atoe ufafanuzi zaidi, kitu ambacho kitakupa fursa ya 

kumwelewa kwa undani zaidi. 

Nguvu nyingine ya kusikiliza kwa makini ni kumpa mtu nafasi ya kucheua yale 

yaliyo ndani yake. Watu wengi wanatembea na mambo mengi yaliyojaa ndani yao 

ambayo yanawapa msongo mkubwa. Hawapati mtu yeyote wa kuwasikiliza, hivyo 

yanazidi kujazana ndani yao. Kwa kusikiliza kwa makini, watu wanajikuta wakitoa 

yale yaliyowajaa ndani yao kitu kinachowafanya wajisikie vizuri baada ya kuwa 

wameongea na wewe. Ni katika hali hiyo ya kujisikia vizuri ndiyo wanakuwa rahisi 

kushawishika na wewe. 

Ukisikiliza kwa makini, utaweza kujua mengi kuhusu watu, kwa sababu huwa 

wanajieleza kwa kina pale wanaposikiliza.  

Kusikiliza siyo kwa masikio pekee. 
Wanasaikolojia huwa wanasema hakuna binadamu anayeweza kuficha siri yoyote. 

Anaweza kufunga mdomo wake lakini macho yake yakadhihirisha kila kitu. Au 

hata akifumba macho yake, basi mikono yake na hali ya mwili vitaweka mambo 

wazi. 

Hiyo ina maana kwamba ili uweze kumwelewa mtu, usisikilize kwa masikio pekee, 

bali tumia milango yako mingine ya fahamu kumwelewa mtu. Macho ndiyo 

kiungo cha kwanza unachoweza kukitumia kusikiliza pia. Kwa kuangalia macho ya 

mtu, jinsi anavyotumia mikono yake, hali aliyonayo wakati anazungumza 



 

 

utaelewa mengi zaidi. Lakini pia kwa kuangalia mavazi yake, unadhifu wake, vitu 

alivyonavyo kote kunakupa taarifa nyingi kumhusu mtu. 

Hivyo unapomsikiliza mtu, weka umakini wako wote kwake, masikio yasikie kile 

anachosema na macho yaangalie kila kinachoendelea kwake. Unaweza pia 

kutumia mikono yako kugusa, pua zako kunusa na hata mdomo wako kuonja. 

Tumia kila mlango wa fahamu unaohitajika ili uweze kumwelewa mtu kwa undani. 

Kwa maana hiyo basi, unapokuwa na mazungumzo na mtu hakikisha unaondoa 

usumbufu wowote unaoweza kuingilia umakini wako. Na usumbufu mkubwa ni 

simu ya mkononi. Usitumie simu yako ya mkononi wakati mtu mwingine 

anaongea, hata kama unaitumia kuchukua notisi, hilo litapunguza umakini wako 

na kuna mengi utayakosa. 

Watu wanapenda kujiongelea. 
Watu huwa wanapenda sana kujiongelea wao wenyewe. Lakini wamekuwa 

hawapati fursa hiyo, kwa sababu hakuna watu wa kuwasikiliza. Hivyo watu 

wanakuwa na kiu kubwa ya kueleza mambo yanayoendelea kwenye maisha yao. 

Wape watu nafasi ya kujiongelea wao wenyewe, waulize kuhusu maisha yao, 

kuhusu mambo waliyopitia, kuhusu mafanikio waliyopata na watafurahi sana 

kukueleza kila kitu kwa kina. Na pale unapokuwa msikilizaji mzuri na kuuliza 

maswali, ndiyo unazidi kuwafanya watu wajiongelee zaidi. 

Kila unachotaka kujua kuhusu watu, unaweza kukijua kama utakuwa tayari 

kusikiliza. Hata kama mtu anaonekana ni msiri kiasi gani, wewe mpe tu umakini 

kwenye kusikiliza na muulize maswali ya kawaida, atafunguka na kukueleza mengi 

kuhusu yeye. 

Kila unayekutana naye jua kuna hadithi fulani ya maisha yake ambayo anapenda 

kuiongelea, wewe kuwa mdadisi na msikilizaji kwa makini na watu watakueleza 



 

 

hadithi zao kwa kina, kitu kitakachokupa fursa ya kuwajua kwa undani na kuweza 

kuwashawishi. 

Watu siyo wasikilizaji wazuri. 
Umewahi kuwa unaongea na mtu, unajieleza kwa makini kabisa anaonekana 

kukusikiliza na pale unapomaliza kuongea anakuuliza swali ambalo jibu lake lipo 

kwenye kile ambacho umemaliza kuongea?  

Najua hiyo imewahi kukukuta mara nyingi. Huenda ulipatwa na hasira, huyu mtu 

vipi, si ndivyo nilikuwa nakueleza hapa muda wote? Unaweza kujikuta ukitaka 

kumwambia hivyo kwa hasira. 

Lakini tambua hilo siyo kosa lake, ndivyo binadamu tulivyo, kwa asili sisi binadamu 

siyo wasikilizaji wazuri. Na hili linatokana na jinsi ubongo wetu ulivyoumbwa. Kwa 

wastani mtu anaweza kuongea maneno 100 mpaka 150 kwa dakika, wakati 

anaweza kufikiria maneno 400 mpaka 450 kwa dakika. Hiyo ina maana kwamba 

wakati wewe unamwambia mtu maneno 150 kwa dakika, ana ombwe la maneno 

300 kwenye akili yake, hivyo analijaza na fikra zake nyingine. Hilo ndiyo 

linapunguza umakini wa mtu na hivyo kushindwa kusikiliza vizuri. 

Hivyo kama unataka mtu aelewe kitu, kutumia maelezo mengi hakutamsaidia, 

badala yake mpe maelezo mafupi kisha muulize maswali ili aongee yeye zaidi. 

Mtu anapokuwa anaongea anaweka umakini wake wote kwenye kile 

anachoongea. Hawezi kuongea kitu hiki huku akisikiliza kitu kingine.  

Wasaidie watu waweze kukuelewa, siyo kwa kuwapa maneno mengi zaidi, bali 

kwa kuwafanya waongee zaidi. 



 

 

Kosa la kuepuka wakati wa kusikiliza. 
Unaweza kuwa msikilizaji mzuri lakini bado usiwe na ushawishi kama utakuwa 

unafanya kosa moja ambalo wengi hulifanya. Kosa hilo ni kuwakatisha watu 

wanapokuwa wanaongea ili na wewe uongee au uwakosoe kwenye kile 

wanachoongea. 

Hakuna mtu anayependa kuonekana ni mjinga au kukatishwa wakati anaongea. 

Hivyo jizuie kuwa mwongeaji sana na kamwe usiwakatishe watu wakiwa 

wanaongea. Wape umakini wako kwenye kuwasikiliza, utajua mengi kuhusu wao 

na watakubaliana na wewe kwa namna umewathamini. 

Hata kama mtu anakosea, usikimbilie kumwambia anakosea au hajui, msikilize 

kwa umakini mkubwa, kisha tumia njia ya maswali kumfanya yeye mwenyewe 

aone wapi anakosea. Kwa njia hiyo atakuwa tayari kubadilika bila ya kuona 

amelazimishwa kufanya hivyo. 

Kumwuliza mtu maswali yatakayompelekea ajieleze mwenyewe na aone 

anakosea kuna nguvu kuliko kumwambia moja kwa moja kwamba anakosea. 

Hivyo unaposikiliza kwa makini, usijifanye kama mwalimu wa kumwambia mtu 

kipi sahihi au siyo sahihi, badala yake msaidie yeye mwenyewe aweze kuona kipi 

sahihi na kipi siyo sahihi. 

Kusikiliza ni sanaa iliyosahaulika. 
Maandiko yanasema hakuna kitu kipya chini ya jua, yote yanayokuja 

yalishakuwepo kwa namna fulani. Kumekuwa kunakuja mbinu mbalimbali mpya 

za ushawishi, hasa kutokana na maendeleo ya teknolojia ambapo simu janja na 

mitandao ya kijamii vimekuwa na ushawishi kwa watu. 

Lakini teknolojia zote hizo hazijaweza kushinda sanaa kuu ya ushawishi ambayo 

imekuwepo tangu enzi na enzi. Sanaa hiyo ni kusikiliza kwa makini. Ukisoma 



 

 

vitabu vyote vya historia na hata falsafa za kale, utaona jinsi ambavyo waliokuwa 

wakuu na kuweza kufanya makubwa hawakuwa watu wa kuongea sana, bali 

walikuwa watu wa kusikiliza. 

Frank Bettger kwenye kitabu chake cha HOW I RAISED MYSELF FROM FAILURE TO 

SUCCESS IN SELLING anatushirikisha moja ya kanuni muhimu alizokuwa anatumia 

kwenye mauzo na zikapeleka apate mafanikio makubwa. Kanuni hiyo inasema; 

KUWA MSIKILIZAJI MZURI NA MWONYESHE MWINGINE KUJALI NA KUTHAMINI 

KILE ANACHOSEMA KWA KUMPA UMAKINI MKUBWA. 

Kusikiliza kwa makini ni sanaa iliyosahaulika lakini yenye nguvu kubwa sana ya 

ushawishi. Watu wengi huwa ni waongeaji sana kitu kinachowazuia wasiweze 

kuwajua wengine na kuwashawishi. Kwa wewe kuwa kinyume na wengi na 

kuchagua kuwa msikilizaji badala ya mwongeaji, utaweza kuwa na ushawishi 

mkubwa kwa watu. 

Kusikiliza kwa makini ni sanaa ambayo ina nguvu siyo tu kwenye mauzo, bali 

kwenye mahusiano yote ya watu. Haijalishi unajieleza vizuri kiasi gani, watu huwa 

hawaweki umakini wao kwenye kusikiliza unachoongea, ndiyo maana unaweza 

kumaliza kuongea lakini watu wakawa hawajakuelewa. Lakini unapowapa watu 

nafasi ya kuongea na wewe ukasikiliza kwa makini, watajieleza kwa kina, 

utawaelewa vizuri na watashawishika zaidi na wewe. 

Mpe mtu nafasi ya kuongea kwanza, ajieleze kwa kina huku ukimsikiliza kwa 

makini. Nafasi yako ya kuongea inapofika unakuwa umeshajua yale muhimu zaidi 

kwake na kwa maneno machache utaweza kumshawishi akubaliane na kile 

unachomwambia. 



 

 

Hatua za kuchukua. 
1. Soma somo hili kwa kina na kwa kurudia kisha andika notisi za yale uliyojifunza 

kwenye kijitabu chako. 

2. Je umekuwa unatumia UKIMYA NA KUSIKILIZA KWA MAKINI kuwashawishi 

wateja kununua? Ni matokeo yapi ya tofauti umekuwa unayapata kwa kutumia 

hisia? 

3. a) Ni kwa namna gani umekuwa unawapa watu nafasi ya kuongea zaidi ili 

kuwajua kwa undani na kuweza kuwashawishi kununua? 

3. b) Umekuwa unahakikishaje umakini wako unakuwa kwa mtu anayezungumza 

ili uweze kumwelewa? 

4. Tengeneza mkakati wako wa mauzo wa KUWA MKIMYA NA KUSIKILIZA KWA 

MAKINI na eleza jinsi utatumia mkakati huo kuongeza mauzo. 

5. Tuma majibu ya maswali haya kwenye kundi la TELEGRAM la Billionaires In 

Training. 

Kocha Dr. Makirita Amani. 
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