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MAUZO 9; KUWA MWAMINIFU MARA ZOTE.

Karibu kwenye somo jingine la mauzo kwenye mfululizo huu wa masomo
maalumu ya mauzo yenye lengo la kutupa maarifa ya kuweka mikakati na mbinu
za kuuza zaidi kwenye biashara zetu.

Tunachoendelea kujisisitizia na kukumbuka ni kwamba mauzo ndiyo moyo wa
biashara, kama moyo huo hautadunda, biashara inakufa. Lakini pia njia bora ya
kujihakikishia mauzo ni kuwafanya wateja wajisikie vizuri. Wateja wakijisikia vizuri
watashawishika kununua kwako.

Kwenye somo hili tunakwenda kujifunza umuhimu wa uaminifu kwenye mauzo.
Uaminifu ni kitu ambacho ukiweza kukitumia vizuri utaweza kuongeza mauzo
kwenye biashara yako kwa kiwango kikubwa.

Uaminifu ni sera bora.

Kwenye mauzo na hata kwenye maisha kwa ujumla, uaminifu ni sera bora kabisa.
Japo wengi wamekuwa wanaaminishwa kwamba huwezi kufanikiwa kwa kuwa
mwaminifu, huo siyo ukweli.

Wale wasio waaminifu wanaweza kufanikiwa kwa muda mfupi, ila hawawezi
kudumu kwenye mafanikio hayo kwa muda mrefu. Chochote kisichokuwa cha
uaminifu wanachofanya, kinakuja kuwageuka baadaye na kuchukua mafanikio
yoyote wanayokuwa wameyapata.

Kwa kuwa mwaminifu unaweza kukosa baadhi ya vitu kwa sasa, lakini hilo
litakuweka kwenye nafasi ya kupata makubwa na mazuri zaidi kwa baadaye.

Inashawishi kutumia mbinu zisizo sahihi kupata unachotaka, lakini hilo huwa
linakuja na madhara yake. Baadaye utakuja kupoteza zaidi ya kile ulichopata sasa.
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Kwenye mauzo, utakutana na wateja ambao hawana taarifa za kutosha kuhusu

kile unachouza na hivyo unaweza kuwaambia chochote na wakaamini. Ukifanya
hivyo, utaweza kuwauzia sasa, ila kwa dunia ya sasa, hawatachukua muda kujua
ukweli na wakishaujua hawatakuamini tena.

Msingi bora wa kuzingatia kwenye mauzo ili kujenga uaminifu ni kufanya kile

kilicho sahihi mara zote. Hata kama unaona mteja hajui, kama wewe unajua basi
fanya kilicho sahihi. Kwa sababu kujua kilicho sahihi lakini kufanya kisicho sahihi,
itakusumbua wewe mwenyewe kwenye nafasi yako na pia itakupotezea wateja.

Kila unapomhudumia mteja wako, jiulize swali hili; je kama mimi ningekuwa ndiyo
huyu mteja na nikawa najua yale ninayojua, je ningefurahia kuhudumiwa na mtu
wa aina kama yako.

Kwa kusimamia sera ya uaminifu kwenye mauzo, utaweza kujenga biashara
inayokua kwa muda mrefu na yenye manufaa makubwa.

Mteja mmoja amebeba wateja wasiopungua 250.
Ni rahisi kumwangalia mteja kama mtu mmoja na hivyo usione umuhimu wa
kumpa uzito. Lakini hilo ni kosa kubwa sana unaloweza kufanya kwenye mauzo.

Kwanza mteja hata akiwa peke yake, kwa wakati wote ambao anaweza kununua
kwenye biashara yako anaweza kuleta faida kubwa sana. Hivyo kama
utamhudumia kwa uaminifu, ataendelea kununua kwako kwa muda mrefu.

Pili, huyu mteja siyo kisiwa, ana watu wake wa karibu, kuanzia ndugu, jamaa na
marafiki. Chochote unachofanya kwa mteja huyo hakiishii kwake tu, bali kinafika
kwa hao wengine. Hivyo unapomwangalia mteja mmoja, jua kuna wateja wengine
wasiopungua 250 walio nyuma yake.
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Kabla hujafanya chochote kwa mteja mmoja, jiulize kama upo tayari kupoteza
wateja wengine 250 kupitia mteja huyo. Ni kwa kujiuliza hivyo ndiyo utazidi kuona
umuhimu wa uaminifu katika kuwahudumia wateja wako.

Maana unaweza kuona fursa ya kuuza kwa kutokuwa mwaminifu, lakini kwa kuwa
mteja huyu atakuja kujua na akijua hatabaki nacho peke yake, unakuwa na
tahadhari kabla hujafanya.

Zama hizi za mitandao ya kijamii, kila kitu kipo wazi kabisa. Wateja wanapata
taarifa haraka na kuzisambaza haraka pia. Hivyo usijidanganye kwamba unaweza
kuwadanganya wateja. Na pia usijidanganye mteja mmoja hana madhara.

Kuwa mwaminifu kwa kila mteja ili uweze kujenga sifa nzuri itakayosambaa kwa
wengi ambao nao watakuamini.

Ushindi siyo sasa, ni baadaye.
Kwenye mauzo, ushindi siyo kumuuzia mteja mara moja, bali kumuuzia mara
nyingi na kupata wateja wengine wengi kupitia yeye.

Ukiangalia gharama ambazo umeingia ili kumpata mteja mpaka kufika kwenye
biashara yako, unaona wazi kwamba anaponunua mara moja pekee hakuna faida
unayotengeneza kwake. Unaipata faida kwa mteja pale anaponunua zaidi na zaidi.

Mteja ataweza kununua zaidi na zaidi kama atajenga uaminifu kwako. Kama
atakuona wewe ni mtu sahihi wa kumhudumia kwenye uhitaji wake. Na hapo
unazidi kuiona nguvu ya uaminifu.

Unapokuwa na uaminifu kwa wateja, utajenga ushindi mkubwa wa baadaye.
Unaweza kuonekana unakosa fursa nzuri kwa sasa, lakini ushindi wako mkubwa
utakuja baadaye. Wakati wale wanaoonekana kushinda sasa wakija kupoteza zaidi
baadaye.
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Huwezi kumdanganya mtu mara mbili.
Kwenye kudanganya huwa tunajisahau, tunaangalia kile tunachopata sasa pekee
na kusahau kwamba kuna maisha baada ya mauzo.

Mauzo yana hatua tatu, kabla, wakati na baada. Kabla unaweza kutumia mbinu
mbalimbali kumshawishi mteja kununua na zipo fursa za kutumia uongo na
hadaa. Baada ya mauzo ndiyo kila kitu hujidhihirisha. Je kweli mteja anapata kile
ambacho umemwahidi?

Hili ndiyo litakaloamua kama mteja huyo ataendelea kuja kwako na kukuletea
wateja zaidi.

Unaweza kumdanganya mteja kabla hajanunua, kwa kutumia maneno mazuri.
Lakini akishanunua, maneno hayo hayana tena nguvu kwake, bali matokeo
anayoyapata kwa kutumia kile ambacho amenunua.

Kwa matokeo ambayo mteja anayapata kwa uhalisia, hakuna maneno mengine
utakayoweza kutumia kwake na yakawa na nguvu tena. Ndiyo maana ni muhimu
sana kuwa mkweli na mwaminifu mara zote, maana una nafasi moja tu ya
kuaminika, ukishaipoteza, umepoteza nafasi nyingine zote za mbele.

Na hata pale unapokuwa na hali ya kuhodhi soko na kuona unaweza kuwapeleka
wateja vile unavyotaka, jua hilo ni swala la muda tu. Watakuja washindani ambao
watawachukua wateja wako kama hawana imani na wewe.

Kabla hujamdanganya mteja ili tu ukamilishe mauzo yako, jua una nafasi moja tu
ya kufanya hivyo na baada ya hapo unakuwa umempoteza mteja milele. Je upo
tayari kuendesha biashara yako kwa njia ambayo unapoteza wateja? Jibu ni
hapana, hivyo unaona jinsi ukweli na uaminifu ulivyo muhimu.
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Maneno yako pekee hayatoshi.

Unaweza kunadi kile unachouza kwa shauku na hamasa kubwa, unaweza
kumweleza mengi mteja, lakini ndani yake atakuwa anajiambia; ndivyo
wafanyabiashara walivyo, wanapenda kujipamba zaidi wao wenyewe. Kwa lugha
nyingine, kujisifia wewe mwenyewe hakuwashawishi sana wateja.

Ni pale watu wengine wanapokusifia ndiyo wateja wanashawishika zaidi, kwa
kuona kama wengine wanakusifia basi una kitu kizuri, hivyo na wao kutaka kuja
kukipata.

Hapa ndipo unapaswa kuwa na jeshi la watu ambao unaweza kuwatumia
kuwashawishi wateja. Hapa tunazungumzia shuhuda za watu wengine ambao
walishanunua kile unachouza na wakanufaika nacho. Shuhuda hizo zinakuwa
zinaeleza mapingamizi ambayo mteja alikuwa nayo kabla na jinsi alivyonufaika
baada ya kununua.

Shuhuda hizi unaweza kuwa nazo kwa mfumo wa maandishi ambayo mteja
ameandika, sauti aliyorekodi, video, kuwasiliana au kuonana ana kwa ana.
Maandishi yana ushawishi, ila hayana nguvu sana. Video ambayo mteja anatoa
ushuhuda wake ina nguvu kubwa ya ushawishi.

Kumfanya mteja awasiliane moja kwa moja na mteja ambaye alishanufaika ina
ushawishi mkubwa zaidi. Na kumkutanisha mteja na mwingine ambaye tayari
alishanufaika ndiyo njia yenye ushawishi mkubwa kuliko nyingine zote.

Hivyo jenga jeshi lako la mashuhuda, kwa wateja wote ambao unawahudumia na
wakanufaika kupitia kile unachouza, waombe wakupe shuhuda zao kisha zitumie
kwenye kuwashawishi wengine nao wanunue.

Kadiri unavyoonekana kuaminika na wengi, ndivyo wengi zaidi wanakuamini kitu
kitakachokuwezesha kuuza zaidi.
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Tayari una wateja wengi ambao wamekuwa wanakusifia kwenye kile unachouza,
waombe wawe mashuhuda wako na utaongeza kuaminika na ushawishi wako kwa
wengine.

Mwonekano pia unajenga au kubomoa uaminifu.

Hebu pata picha umeenda hospitali ukakutana na daktari mwanaume, hajachana
nywele zake, amevaa hereni, suruali yake amevalia matakoni na chini amevaa
ndala. Wakati unamweleza matatizo yako anawasha sigara na kuanza kuvuta.
Utajisikiaje katika hali ya aina hiyo? Hata kama ni daktari bora kabisa, kuna namna
utakosa imani kwake na hilo litaathiri matibabu utakayoyapata kutoka kwake.

Hivyo pia ndivyo ilivyo kwenye mauzo, mwonekano na mavazi yako vina nguvu ya
kujenga au kubomoa uaminifu wa wateja kwako.

Ili kuaminika na wateja, unapaswa kuwa na mwonekano mzuri, kuvaa vizuri na
kuwa nadhifu. Watu wengi ambao hawakujui, watakuhukumu kwa mwonekano
wako pale wanapokutana na wewe kwa mara ya kwanza. Kabla hata hujawaambia
watu wewe ni mtu wa aina gani, tayari wanakuwa wameshakuhukumu ni mtu wa
aina gani.

Usikubali mavazi na mwonekano wako vipeleke ujumbe tofauti kwa wateja wako.
Hakikisha unakuwa na mwonekano ambao unawafanya wateja wakuamini.

Na njia ya uhakika ya kufanya hivyo ni kuhakikisha unakuwa na mwonekano kama
wa wateja ambao unawalenga. Kwa kuwa wateja wanapenda watu walio kama
wao, ukiwa na mwonekano kama wa wateja wako utaweza kuwashawishi.

Lakini pia taaluma mbalimbali zina maadili yake inapokuja kwenye mavazi na
mwonekano, zingatia hayo maana ndiyo yamezoeleka. Hata kama hupendi kuwa
na mwonekano au kuvaa mavazi ya aina fulani, kumbuka hufanyi kwa ajili yako,
bali kwa ajili ya mteja.
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Na muhimu zaidi, kumbuka mauzo ni maigizo, hivyo kuigiza kwa namna bora
yenye ushawishi kwa wateja ni hitaji muhimu. Kuigiza haimaanishi kudanganya,
bali ni kutengeneza mwonekano unaompa mtu imani sahihi.

Kutoka kwenye mwongozo.

Kutoka kwenye kitabu chetu cha mwongozo kwenye mauzo cha HOW | RAISED
MYSELF FROM FAILURE TO SUCCESS IN SELLING, mwandishi anatushirikisha
misingi muhimu ya kujenga uaminifu.

Misingi hiyo ni kama ifuatavyo;

1. lli kuaminika na wengine, kuwa mwaminifu. Kipimo sahihi siyo kama watu
wataamini, bali ni kama wewe utaamini.

2. Kujiamini na kuwafanya wengine wakuamini, sheria ni hii; ljue vizuri biashara
yako na endelea kujifunza kuhusu biashara yako.

3. Moja ya njia za haraka za kuaminika na wengine ni kutumia sheria ya Benjamin
Franklin aliyesema: “Kamwe sitamwongelea mtu mwingine vibaya — nitasema
yote mazuri ninayoyajua kuhusu wengine.” Wasifie washindani wako.

4. Kamwe usiongeze chumvi kwenye jambo lolote, sema ukweli kama ulivyo.
5. Njia ya haraka ya kuaminika na wengine ni kutumia mashuhuda.

6. Mara zote kuwa na mwonekano mzuri.

Hatua za kuchukua.
1. Soma somo hili kwa kina na kwa kurudia kisha andika notisi za yale uliyojifunza
kwenye kijitabu chako.

2. Je umekuwa unatumia UAMINIFU kuwashawishi wateja kununua? Ni matokeo
yapi ya tofauti umekuwa unayapata?
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3. a) Ni kwa namna gani umekuwa unatumia shuhuda za watu wengine
kuwashawishi wateja kununua?

3. b) Ni kwa namna gani umekuwa unatumia mwonekano na mavazi
kuwashawishi wateja kununua?

4. Tengeneza mkakati wako wa mauzo wa KUWA MWAMINIFU MARA ZOTE na
eleza jinsi utatumia mkakati huo kuongeza mauzo.

5. Tuma majibu ya maswali haya kwenye kundi la TELEGRAM la Billionaires In
Training.

Kocha Dr. Makirita Amani.
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